Xin giúp đỡ thay đổi cám cho ChàoMào.!

duyhc

các Bạn giúp mình với, mình muốn thay đổi cám cho con CM của mình, vì mình thấy cám không ổn định, chim đi phân lúc thì rất khô, lúc thì phân sống, các Bạn giúp mình với nhé.

N

namkiet

Guest
các Bạn giúp mình với, mình muốn thay đổi cám cho con CM của mình, vì mình thấy cám không ổn định, chim đi phân lúc thì rất khô, lúc thì phân sống, các Bạn giúp mình với nhé.
chào bạn, có thể bạn chưa làm cám đúng cách, hay các thành phần cám chưa hợp lí, theo mình bạn nên tìm một công thức cám ổn định, đơn giản rồi áp dụng ổn định cho chú chim cưng của bạn luôn. Điều tối kị nhất là đổi cám liên tục cho chim. Chúc bạn thành công
Thân

N

namkiet

Guest
đây nè bác namkiet.
http://www.chaomao.org/threads/1179...nhé-chỉ-biết-là-chim-Huế.?p=148483#post148483
con bên phải là Tà Rụt đó bác, con bên trái thì chim Huế nhưng không biết vùng nào. giúp em cái bác namkiet.
con bên trái khả năng chim má trắng, giọng chim tp Huế, giọng đơn điệu không có độ rung nhiều, nhưng to rõ ràng và rất đầu gấu, khả năng hạn hẹp, bạn nhờ các cao thủ khác nhé.
Thân

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Cám ơn bạn, mình không có thời gian làm cám cầu kỳ, mới đọc được bài của Bác thaphuongkhach:
http://www.chaomao.org/threads/48-Công-thức-cám-đơn-giản-cho-chào-mào
thấy bài cám đơn giản, ổn định và dễ làm, nên tối qua đã làm 1 mẻ rồi, giờ pha cám cũ, và cám mới ntn vậy? giúp mình với.!
p/s: bác namkiet vào thẩm định giúp mình con Chào mào với ạ.
Bạn trộn cám với tỷ lệ tăng dần từ 30% =>50% => 80% => 100% kèm nhưng cho ăn ít cám và chủ yếu cho ăn nhiều trái cây và mồi tươi trong những ngày đầu để chim tập quen dần với cám mới nhé! Thân!

tran van trinh

ct nào củng tùy thuật vào mỗi người nuôi.nhưng đặt biệt khi làm cám cần phải đủ kĩ thuật ví dụ như đủ nắng ,đủ lửa {còn gọi là độ khô của hạt cám }thì chim xẽ không đi phân lỏng.ngoài ra còn kĩ thuật cho chim ăn ,ví dụ khi bạn bỏ cám vào hủ cho nó ăn trong vòng 1 đến 2 ngày thì đổ cám mới .chứ bạn cứ đổ hủ đầy nếu ăn lâu quá cám xẽ hư và ỉu .như vậy chim đi phân lỏng là đúng .
đây là kinh nghiệm của mình .thường mấy bạn mới chơi cứ đổ đầy hủ ăn cho lâu đổ lại he he he đi phân lỏng là cái chắt .