Xin hỏi các bác cách chế biến cào cào.

DJ_ChE

Sau nhà e có đồng cỏ rộng nên cào cào ko thiếu... tôi tối rọi đèn pin cả lọ cho tủ lạnh chim ăn dần.....nhưng e để ý rồi cho 5,6 em vào cóng cho CM ăn nó ko bh ăn hết... toàn làm rơi ra ngoài hoặc dính phân e phải vứt cho gà ăn. cùng lắm ăn đc 1,2 con.
bây giờ em muốn cho cào 2 vào cám thi các bác cho e vài lời khuyên:
- để tươi nguyên trộn vào có được ko, nếu k được thì phải chế biến như thế nào... các bác chỉ dùm. e thank trước:rolleyes:

toiyeuchaomao

Chào Mào Phú Yên
nếu bác thích cho cào cào vào cám thì bác phơi khô cào cào sau đó cho vào cối say tiêu xay nhĩn ,khi làm cám bác cho cào cào như các thành phần khác chúc bác thành công
chào thân ái

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Toiyeuchaomao nói đúng đó bạn phơi khô rồi xay nhuyễn, khi làm cám trộn chung nó vào. Mình khuyên bạn ko nên bắt cào cào vào buổi tối dễ xảy ra nguy hiểm đó hôm nọ ông anh mình rọi bắt ai ngờ gặp con rắn lục(đầu tam giác) xuýt là bị nó làm 1 phát rồi lúc đó khỏi chơi chim lun hjhj. Bạn nên bắt vào buổi sáng hoặc trưa (ban ngày thì rắn ko thấy đường và ít nọc độc). Thân!

xuanhuy008

chim bạn ăn cào cào chưa quen nên vậy thôi! bạn nên mua cái rọ đựng cào cào gắn vào, chim sẽ dễ ăn hơn và không bị rơi vãi!
còn cách chế biến em không bàn, mấy bác đó kinh nghiệm quá rồi!

caube1002

Sau nhà e có đồng cỏ rộng nên cào cào ko thiếu... tôi tối rọi đèn pin cả lọ cho tủ lạnh chim ăn dần.....nhưng e để ý rồi cho 5,6 em vào cóng cho CM ăn nó ko bh ăn hết... toàn làm rơi ra ngoài hoặc dính phân e phải vứt cho gà ăn. cùng lắm ăn đc 1,2 con.
bây giờ em muốn cho cào 2 vào cám thi các bác cho e vài lời khuyên:
- để tươi nguyên trộn vào có được ko, nếu k được thì phải chế biến như thế nào... các bác chỉ dùm. e thank trước:rolleyes:
cào cào là loại thức ăn mối tươi, bạn chế biến cho vào cám thì mât đi nhiều tác dụng của mồi tươi, nói đơn giản như thịt bạn ăn tươi bao giờ chẳng ngon hơn ăn để tủ lạnh. chim thường cũng chi ăn 3-4 con, bạn không nên cho ăn nhiều quá 1 lúc dẫn đến chim không ăn hết. buổi sáng khi mở áo lồng bạn cho nó 2 con, chiều cho 2 con là đẹp.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Ngoài mình thì cho cào cào tươi vào nguyên liệu làm cám luôn, vì khi sấy là cào cào đủ độ chín còn phơi khô rồi mới cho vào thì chẳng còn chất gì trong cào cào nữa rồi

N

namkiet

Guest
Đơn giản thôi, khi bạn làm cám chim bạn cho cào cào vào xay cùng tôm và trứng luôn. sau đó đem phơi khô hỗn hợp và sấy đều rồi cho chim ăn.
Vài lời chia sẻ
Thân Tuấn

thietmocchan123

Theo mình nghĩ cào cào có sẳn bạn cũng chẳng phải bắt nhiều làm gì . Khi nào cần cằm vợt ra làm vài con , lựa con nào còn non mập mạp cho chim ăn khoảng chừng 3- 4 con là được .

cmtegiac

Theo mình nghĩ cào cào có sẳn bạn cũng chẳng phải bắt nhiều làm gì . Khi nào cần cằm vợt ra làm vài con , lựa con nào còn non mập mạp cho chim ăn khoảng chừng 3- 4 con là được .
bác này nói chí lý quá, khi nào cần bắt 1 ít cho chim ăn, còn lại để nó ăn cỏ và sinh sản nữa chứ

hieuphuongchitb

Bạn muốn chế biến cào cào mình nêu cách của mình bạn tham khảo nhé. Bởi vì cào cào theo mùa không có quanh năm do đó khi mùa cào cào bạn bắt một số lượng vừa đủ để cho vào cám. Cào cào sau khí bắt về nhúng qua nước sôi cho chết hẳn rửa sạch sẽ bỏ càng và cánh. Sau đó bạn phơi khô khi khô hẳn bạn mang ra hàng xay bột nghiền nhỏ thành bột mịn như bột trẻ em. Mang về bỏ vô hũ bảo quản tốt đến khi làm cám mình thêm vào bổ sung vitamin cho chim cò. Trên đây là cách mình vẫn hay làm bạn tham khảo thêm. Con bắt cho ăn hàng ngày bạn dùng vợt bắt một số lượng vừa đủ ( mỗi ngày mỗi còn chim khoảng 4-5 con như anh em trên diễn đàn góp ý). Số lượng cào cào nhiều bạn nhặt từng con cho vào vỏ chai nhựa bỏ trong ngăn mát để 2-3 ngày vẫn dùng tốt./.