Xin hỏi vấn đề đổi cám cho chim

tuancpqnn

xin chào toàn thể anh em diễn đàn chaomao.org.hôm nay em lập topic này hỏi về vấn đề chuyển đổi cám cho chim chống sốc. ngoài cách chộn cám mới từ từ vs cám cũ còn cách nào ko ạ.mong anh em nhiệt tình chia sẻ cho diễn đàn sôi nổi hơn. cảm ơn anh em đã đọc bài.

nhocchip_vt

mình thì trộn 1/2 với nhau và từ từ tăng cám mới dần
anh của mình thì ngưng cám củ và cho ăn hoa quả 3-5 ngày sau đó cho ăn cám mới luôn

chaomao_dl000

theo mình thỉ nên thay cảm theo kiểu thứ 2 của bác nhocchip_vt là được rồi đó bạn

zinzinkute767

M thì làm ntn m thấy ổn.k thấy chim bị sốc bn ạ. M thì bỏ hết cám cũ ra cho ăn nguyên chuối k 1 ngày ngày hôm sau cho cám mới vào vẫn thấy ok.

chimhue

Nên trộn cám từ từ theo tỷ lệ củ 80 mới 20 và cho ăn trái cây nhiều hơn , còn cám thì giảm dần theo tỷ lệ củ 70 mới 30 , củ 60 mới 40........

nam26111981

Mình thì cho 2 cóng cám riêng, một mới và một cũ. Cóng cám cũ mình cho ít hơn. Cho chim ăn từ từ trước khi chuyển hẳn cám mới. Vì làm như vậy mình có thể theo dõi cám mới có phù hợp với chim hay không? Đồng thời mình cũng theo dõi phân chim có bất thường gì không?
Mình cũng nhiều lần thay đổi cám rồi, nhưng thấy chim thích ứng tốt.
Một số kinh nghiệm của bản thân chia sẻ với bạn.

Trantrongkim

B cư cho chim ăn hoa quả 1 ngày cho sạch ruôt là ổn luôn, ngày hôm sau mới vào cám, chim tieu hóa sạch cám cũ đi đã

Tuan_CM91

"anh của mình thì ngưng cám củ và cho ăn hoa quả 3-5 ngày sau đó cho ăn cám mới luôn"
Mình đang thử cách này. Nay được 2 ngày rồi, Đợi cho đúng 5 ngày xem sao ^^.