Xin tư vấn về các bước làm cám !!

lehoangphuc

E muốn nghiên cứu 1 công thức cám cho mấy e chim ở nhà ăn để có sự ổn định dài lâu ....Nhưng khổ nỗi kinh tế eo hẹp nên ko có nhu cầu mua máy đùn cám và máy say cám của bác duongdd...Các bác hướng dẫn e từng bước làm cám được ko nhỉ ...Cộng đoạn say , trộn hỗn hợp thì ok...công đoạn sấy khô mình chưa rõ cho lắm

lehoangphuc

Cảm ơn bác...giả sử vào mùa mưa ko có nắng gắt thì sao bác !!! Mình phơi nắng như thế thì cám có chín tới ko,nếu ko chín chim ăn sẽ tiêu phân lỏng ....

doan nguyen

nghiền ngũ cốc trộn với trứng, tôm......... trộn đều để 2h cho thấm, sau đó hấp cách thủy 5h=> ép hạt => phơi nắng là ok

doan nguyen

Cảm ơn bác...giả sử vào mùa mưa ko có nắng gắt thì sao bác !!! Mình phơi nắng như thế thì cám có chín tới ko,nếu ko chín chim ăn sẽ tiêu phân lỏng ....
không có nắng có thể sấy bằng đèn sợi đốt hoặc nồi cơm điện

jamaica20

ké bác chủ tý
cho em hỏi có bác nào biết cách xấy cám = nồi cơm điện không ạ
có thể hướng dẫn em 1 cách cụ thể cho cám viên vào khoảng bao lâu thì khô và trong quá trình xấy có cần mở ra đảo không ạ
em chỉ sợ lượt trên chưa khô mà lượt dưới đã cháy khét lẹt rồi @@

luongdd

Chào Mào Danh Dự
ké bác chủ tý
cho em hỏi có bác nào biết cách xấy cám = nồi cơm điện không ạ
có thể hướng dẫn em 1 cách cụ thể cho cám viên vào khoảng bao lâu thì khô và trong quá trình xấy có cần mở ra đảo không ạ
em chỉ sợ lượt trên chưa khô mà lượt dưới đã cháy khét lẹt rồi @@
Bạn lót bằng 6 lớp giấy báo rồi dậy vung nhưng không sập chặt để qua đêm là cám khô

lehoangphuc

Cảm ơn các bác tư vấn cho...Nhà e có lò nướng ( trên nắp lò có 2 nút vặn) , ko biết dùng để sấy được ko nhỉ...E chỉ sở bỏ cám vào ko biết điều chỉnh làm cám bị cháy .....

noucamp98960

Mình thường Sấy cám bằng bóng 55W. Trùm áo Sấy liên tục 2 ngày cũng dc. Thỉnh thoảng đảo cám. Có sẵn bóng 55 thì xài chứ đổi qua bóng 100 thì nhanh hơn. Bỏ xa mẻ cám tí. Mình thấy cách này đơn giản và hiệu quả. Mùa nắng hay mưa cũng ok.

lehoangphuc

Mình thường Sấy cám bằng bóng 55W. Trùm áo Sấy liên tục 2 ngày cũng dc. Thỉnh thoảng đảo cám. Có sẵn bóng 55 thì xài chứ đổi qua bóng 100 thì nhanh hơn. Bỏ xa mẻ cám tí. Mình thấy cách này đơn giản và hiệu quả. Mùa nắng hay mưa cũng ok.

bác sấy cám bằng bóng đèn thế có qua giai đoạn hấp cho chín ko bác,,,sấy qua bóng đèn sợ cám vẫn chưa chín cho mấy