Loại trái cây không ngọt nhưng Chào mào rất thích ăn!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Thấy AE có vẻ thắc mắc trái Chùm bát mình cho chim ăn nên mình chụp vài cái hình cho AE xem nè!!!
Chùm bát là loại dây leo phổ biến ở các làng quê Miền nam và Trung bộ.
Trái này ăn vào lạt nhách và chẳng có gì đặt biệt , không hiểi sao bọn CM rất thích ăn thế không biết, bữa đó ông anh hái giùm 10 trái, 4 con Cm nhà mình ăn hết trong 1 buổi sáng, con bông ăn liên tu tì 3 trái luôn.

nghe nói trong Metro có bán loại trái này AE nào muốn cho CM ăn thì vào đó xem thử.

theboylikefish

Trái này hôm nọ đi bẫy chim mình có thấy, nó mọc dạng dây leo, theo bụi, trái chín màu đỏ tươi, trái này quê mình gọi là bình bát dây, chào mào đặc biệt rất thích loại này, loại này có tính mát.

Leodevincy

Chào mào Việt
Ở ngoài Bình Định người ta còn gọi là trái "Lục bát". Thanks cmnhatrang nhiều nhé,

Tuansmb

Chào Mào Danh Dự
Lúc nhỏ hay tìm hái loại này cho chào mào ăn, nhưng giờ không thấy nữa và cũng không có time. Như cmnhatrang nói đúng là chào mào cực kỳ thích ăn loại này.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
hi hi chừ mới thấy loại này :D chim ăn chắc sung lắm! hehe

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
her her. khi nào ai gặp quả này chín nếm thử xem sao? hơi ngọt ngọt lạt lạt, quả này ở ngoài chín thì chim chóc quạch ăn liền, hái về cho chào mào ăn phải hái cho đủ hai quả cho 1 em. Cây này là dây leo, có lá nấu canh, lá này gọi là lá rau bát. nên người ta gọi quả là quả rau bát luôn.rau bát hay chùm bát, lục bát là do mỗi vùng gọi khác nhau thôi. ăn quả này nhiều chim mau đỏ đít lắm. Thân

Sửa lần cuối:

xi_thuyvan_hue

ở vườn nhà Xị có nhiều lắm. Sắp đến mùa ra quả rồi. Nếu các bạn thích thì xị có thể gởi hạt giống tặng các bạn trồng thử!!! ^^

phikhoa_75

Trái này ở Phú Yên gọi là trái " Bình bát", thường mọc ở hàng rào. Trái này mà cho chào mào ăn là hết xảy.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
ở vườn nhà Xị có nhiều lắm. Sắp đến mùa ra quả rồi. Nếu các bạn thích thì xị có thể gởi hạt giống tặng các bạn trồng thử!!! ^^

Cây này mình khg biết gieo hạt được khg? mình thấy ở nhà mình nhổ gốc mấy cây non trồng xuống thấy lớn nhanh lắm!!!

Pleikupho

Lúc nó còn Là má trắng mấy đốm bông có thấy rõ ko a? Do e có on má trắng lung có mấy đốm Nhưng ko rõ, đang chờ nó rụng lông lên má đỏ.hihi. Hồi hợp từng ngày luôn.com bông của a đẹp wa

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Trái bình bát này đúng là chào mào rất thích, khi chín nó có màu đỏ tươi như hình trên. Mặc dù không phải quả ngọt nhưng nó có tính hàn, ăn vào rất mát.Cây thuôc họ dây leo, rất dễ sống và phân bổ khắp toàn lãnh thổ VN.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Lúc nó còn Là má trắng mấy đốm bông có thấy rõ ko a? Do e có on má trắng lung có mấy đốm Nhưng ko rõ, đang chờ nó rụng lông lên má đỏ.hihi. Hồi hợp từng ngày luôn.com bông của a đẹp wa

Bạn hỏi con BÔng hả? Lúc bắt nó trong lồng má trắng vạch ra trên lưng có 4 cái lông trắng lẫn vào bên trong, do lẫn bên trong nên mới còn xót lại tới tay mình đó, khi no thay lông nó ra them mấy cái nữa, bạn muốn biết thì nếu bắt nó ra coi đốm trắng đó có phải là cả 1 cộng lông trắng luôn hay không? Chụp hình cho mình coi thử !!!

Pleikupho

Bạn hỏi con BÔng hả? Lúc bắt nó trong lồng má trắng vạch ra trên lưng có 4 cái lông trắng lẫn vào bên trong, do lẫn bên trong nên mới còn xót lại tới tay mình đó, khi no thay lông nó ra them mấy cái nữa, bạn muốn biết thì nếu bắt nó ra coi đốm trắng đó có phải là cả 1 cộng lông trắng luôn hay không? Chụp hình cho mình coi thử !!!

vài hôm nữa e chụp nhé. do lúc e về gia lai mua dc nhưng mà đi máy bay vào sài gòn nên ko mang vào dc. bữa đó về ông cậu bẫy dc con bỗi cũng đẹp lắm mà cũng chẳng mang vào dc, nên đang chờ ông anh ngoài gia lai vào sài gòn xách vào giùm luôn.thanks a nhé, bữa gửi dzô e phải túm cổ ra xem mới dc.hihi. lúc trước thằng ở xóm nó mua dc con má trắng mà mắt nó đỏ nhưng chẳng có biễu hiện gì vậy mà lên má đỏ ra bông quá trời luôn, bán cho ông nào ở sài gòn với giá 18tr, cách đây cũng 4 -5 năm rồi

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
vài hôm nữa e chụp nhé. do lúc e về gia lai mua dc nhưng mà đi máy bay vào sài gòn nên ko mang vào dc. bữa đó về ông cậu bẫy dc con bỗi cũng đẹp lắm mà cũng chẳng mang vào dc, nên đang chờ ông anh ngoài gia lai vào sài gòn xách vào giùm luôn.thanks a nhé, bữa gửi dzô e phải túm cổ ra xem mới dc.hihi. lúc trước thằng ở xóm nó mua dc con má trắng mà mắt nó đỏ nhưng chẳng có biễu hiện gì vậy mà lên má đỏ ra bông quá trời luôn, bán cho ông nào ở sài gòn với giá 18tr, cách đây cũng 4 -5 năm rồi

mắt hồng = thiếu sắc tố <= ở người là nguy cơ bệnh bạch tạng rất cao, ở chim nếu bắt dc con nào như thế khả năng ra bông hoặc bạch tạng rất cao. Nuôi vài năm có khi chân hồng mỏ trắng luôn đó.

Pleikupho

mắt hồng = thiếu sắc tố <= ở người là nguy cơ bệnh bạch tạng rất cao, ở chim nếu bắt dc con nào như thế khả năng ra bông hoặc bạch tạng rất cao. Nuôi vài năm có khi chân hồng mỏ trắng luôn đó.
cái này e ko biết .hihi. chỉ biết là nó may mắn wa.hihi.ban đầu cũng chẳng chọn nó vì mắt hồng đâu, ban đầu e và nó nói con đó hình như nó bị gì đó mày, con mắt của nó ghê wa, do là cái mào nó dài ơi là dài nên mới mua.hihi. về nhà ra lông trắng mừng ko tả dc, bán con chim mua dc chiếc wave, e nhớ mãi là năm đó là năm 2007 e thì học đại học năm 1, còn nó chuẩn bị vài sài gòn thi đại học, 2 thằng đi mua chim do nghỉ hè.hihi