Ý tưởng mở cuộc thi Chào Mào Onlỉne AE góp ý xem sao nhé !!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Mình không biết post thớt này ở đâu nên post lên đây! MOD nào thấy không hợp lý chuyển giùm em nha!

Mình có cái ý tưởng như sau :
* tổ chức cuộc thi online qua clip, AE nào có clip nào hay thật hay, lúc đang đấu ở cội hay ở nhà...( chim của mình nha) không được sưu tầm đâu nha, thì post lên , thêm vài lời thông tin chủ cũng như lịch sử con chim ( càng chi tiết càng tốt) lấy số bài trong thớt làm số báo danh.
* tất cả AE cùng bầu chọn 1 ban giám khảo, để chấm thi.
* thời gian post chim tham gia có giới gian trước tháng 04 ( để công tác chấm thi, bình chọn , công bố kết quả trước 30/04)
* các giải tùy theo sự đóng góp của AE mà chia giải cho vui...

*** ý kiến mình đưa ra nhiu đó AE và các mod nếu thấy hay thì cho thêm ý kiến và tổ chức nha

PS/ Riêng mình xin ủng hộ trước 1 giải là cái lông trị giá 1.000.000đ và gồm đầy đủ phụ kiện, cầu cóng...( nếu cần sẽ có hóa đơn ch71ng từ hehe)
Thân mời AE góp ý cho vui nhé!!!

VipClub

Vua Chào Mào
ý kiến khá hay! nhưng nếu có 1 cuộc thi như vậy. mình mạo muội bổ Sung thêm . là quay clip trong 1 thời gian nhất định. yêu cầu 5 >10 phút . chứ đôi khi chơi 1 >2 phút trong 1 clip thì đôi khi chưa được chuẩn lắm. anh em có ý kiến gì bổ sung them nhé !

ChaomaoNhatrang

Hơi khó thực hiện vì thi thực tế mà còn chửi nhau um sùm, không xem trọng tài ra gì, nếu thi online thì cũng khó xác định về nguồn gốc clip, tiêu chí chấm thi, ...

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Một sự sáng tạo. một ý tưởng hay. AE có thể bàn thêm về nguồn gốc clip, kiểm tra clip trước khi thi. Ví dụ tôi ở nha trang thì các AE nha trang vào xác nhận đây đúng là clip của tôi, Vậy clip của tôi là hợp lệ, tôi được thi. AE ở các nơi khác cũng làm như vậy. Tiêu chí chấm thi còn phải bàn nhiều, và cảnh quay clip . .. clip hay nhất được khán giả bình chọn, clip hay nhất được BGK chọn.........

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Một sự sáng tạo. một ý tưởng hay. AE có thể bàn thêm về nguồn gốc clip, kiểm tra clip trước khi thi. Ví dụ tôi ở nha trang thì các AE nha trang vào xác nhận đây đúng là clip của tôi, Vậy clip của tôi là hợp lệ, tôi được thi. AE ở các nơi khác cũng làm như vậy. Tiêu chí chấm thi còn phải bàn nhiều, và cảnh quay clip . .. clip hay nhất được khán giả bình chọn, clip hay nhất được BGK chọn.........

Đúng mình cũng nghĩ như vậy, nên mới yêu cầu ghi tên tuổi, tiểu sử em chim nó, còn nguồn gốc clip thì mình cũng biết cách kiểm tra. VipClub cũng nói đúng phải qui định và hạn chế thời gian clip nữa.
Các bạn cứ đóng góp ý kiến đi mình sẽ tổng hợp hết lại rồi làm Thể Lệ cụ thể nha...

thichchoichim

Ý tưởng hay nhưng theo ý kiến chủ quan của mình là không thực tế và cực kỳ khó để xác định con chim đó có phải hay hay không, mình đưa ra cuộc thi để chọn con chim hay và chơi đẹp mắt chứ ko phải để chọn clip hay. Nếu tiêu chí cuộc thi là để chọn clip hay thì mình ko có ý kiến.

Leodevincy

Chào mào Việt
Ý tưởng hay và khá táo bạo, mình ủng hộ 2 tay. Tuy nhiên, để ý tưởng hay thành hành động cụ thể cần sự ủng hộ và tham gia rộng rãi của anh em. Mình nghĩ vấn đề này không khó bằng đưa ra các điều kiện, tiêu chí chấm thi, ... càng chi tiết cụ thể càng tốt vì như vậy anh em mới dựa trên đó mà làm như thế sẽ không có quá nhiều tranh cãi sau khi đã có giải thưởng và chim đoạt giải. Vấn đề thi chào mào online dĩ nhiên khác hoàn toàn với cuộc thi thực bên ngoài, và mục đích và tiêu chí cũng tương đối rõ ràng so với cuộc thi thực. Khi đã quyết định anh em ko nên so sánh với cuộc thi thực tế với online vì tính chất hoàn toàn khác nhau, đây cũng là sân chơi hoàn toàn mới mẻ và khá lý thú cho những anh em nào chưa có điều kiện tham gia cuộc thi thực tế.

Với tư cách là thành phần BQT, rất mong sự đóng góp lấy ý kiến của các bạn, tổng hợp được tiêu chí rồi mình sẽ quyết định có tổ chức thi hay ko.

phamvinh3005

Chào Mào Thích Nhậu
Ý tưởng khá thú vị và mới mẻ mình có số ý kiến ae xem thế nào
Phần đăng ký: thì ai có chim thì đăng ký thôi :D,gởi tên, địa chỉ, số phone, yahoo, cho BTC dể liên lạc,
Phần qui định:chim phải thuộc sở hữu của mình, phải có nguồn gốc, hình ảnh rõ ràng,lông lá đầy đủ:D, chủ chim phải hết sức bình tĩnh tộn trọng BGK, ko spam hay có lời lẻ không hay.cho kè chim thoải mái, nhưng ko dc dùng hành động kích động chim ché,như xì xì suyt suyt(thấy mấy cái clip bác nào đứng kế bên mà cứ xì xì cho chim ché), nếu BGK phát hiện vi phạm hay bất cứ tật lổi sẽ bị loại.
Phần dự thi : Vòng loại clip 5p để chọn ra 10 em vào bán kết,vòng bán kết làm clip mới 10p,chọn ra 3 em vào chung kết,và vòng chung kết thì 15p cũng là clip mới .để chọn ,1,2 va 3.
Phần BGK thì tạo ra 1 topic rieng cho ae dự thi pót bài,chỉ những ae nào đã dk thì mới dc post bài ở topic đó, nếu ai vi phạm banner,ko cần nhắc nhở,ghi rỏ thông báo và dán ở đầu bài,ko khéo mấy bác mới vào ko hay lại lò mò post banner thì tội nghiệp.
Phần châm thi: cái này ko rành ji mây nên để ae chém ,mình nghỉ giọng thì chắc là nhiều điểm nhất rồi ,thêm về phong cách( như ché, sàn cầu, cánh....),kết thúc vòng 1 thì BGK sẽ đưa tên những ae tiếp tục vào vòng tiếp theo vào cuối bài của vòng đó,và những ae đó về chuẩn bị post bài cho vòng kế tiếp,những ae ko có tên ko dc quyền post nữa,vi phạm xóa bài và banner,
về phần thưởng thì tùy ah,cái này chịu.ai trúng thưởng thì gặp BTC mà nhận,kekekek,đùa chút cho vui, nếu đã mở ra dc sân chơi thế này thì chủ yếu là mở rộng tầm nhìn về những chú chim hay, tạo sân chơi bổ ích cho ae đam mê chào mào.Những người dc giải thì BTC sẽ liên lạc trức tiếp hoặc ở xa quá thì BTC sẽ gửi qua bưu điện.hoặc ATM ji ji đó.cái này dể mà,với thời buổi công nghệ thông tin,ENTER 1 cái là xong ngay.:D
Có vài ý thế thôi.nên ae đừng chém tội "chim"
Thân

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Một ý tưởng rất hay! Ủng hộ và cảm ơn chủ thớt! Lần đầu tiên nên theo tôi chúng ta cần soạn 1 khung thang điểm rõ ràng. Kính đề nghị BQT tổng hợp các tiêu chí tạo điều kiện để AE tham gia. Đề cử thành viên BGK để AE bình bầu! Vì là diễn đàn nên chúng ta đề cao tính Trung thực, tôn trọng, tự giác, trách nhiệm để có thể thành công tốt đẹp. Kết quả cuối cùng do BGK quyết định (Tốt nhất là BGK không nên có chim tham gia để khách quan do lần đầu tiên tránh điều tiếng sau này). Giải dành cho AE diễn đàn (hay còn gọi là khán giả yêu thích) riêng rẽ với giải chuyên môn. Thành phần ban giám khảo nên để mỗi vùng miền (Nam, Trung, Bắc, Tây nguyên) có thành viên.
Chúc ý tưởng khả thi và thành công!

thichchoichim

Nếu cuộc thi như thế này có diễn ra thì chỉ cho vui thôi, chứ không đánh giá được chim hay, cuộc thi thực tế còn cãi lộn um sùm, con chim mình ko đoạt giải thì chê con này con kia, huống hồ gì thi trên online, người ta nói online chỉ là ảo ko có thật. Nếu xác định là ảo thì ko nên tổ chức thi vì nó ko có ý nghĩa thực tế.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Ý tưởng khá thú vị và mới mẻ mình có số ý kiến ae xem thế nào
Phần đăng ký: thì ai có chim thì đăng ký thôi :D,gởi tên, địa chỉ, số phone, yahoo, cho BTC dể liên lạc,
Phần qui định:chim phải thuộc sở hữu của mình, phải có nguồn gốc, hình ảnh rõ ràng,lông lá đầy đủ:D, chủ chim phải hết sức bình tĩnh tộn trọng BGK, ko spam hay có lời lẻ không hay.cho kè chim thoải mái, nhưng ko dc dùng hành động kích động chim ché,như xì xì suyt suyt(thấy mấy cái clip bác nào đứng kế bên mà cứ xì xì cho chim ché), nếu BGK phát hiện vi phạm hay bất cứ tật lổi sẽ bị loại.
Phần dự thi : Vòng loại clip 5p để chọn ra 10 em vào bán kết,vòng bán kết làm clip mới 10p,chọn ra 3 em vào chung kết,và vòng chung kết thì 15p cũng là clip mới .để chọn ,1,2 va 3.
Phần BGK thì tạo ra 1 topic rieng cho ae dự thi pót bài,chỉ những ae nào đã dk thì mới dc post bài ở topic đó, nếu ai vi phạm banner,ko cần nhắc nhở,ghi rỏ thông báo và dán ở đầu bài,ko khéo mấy bác mới vào ko hay lại lò mò post banner thì tội nghiệp.
Phần châm thi: cái này ko rành ji mây nên để ae chém ,mình nghỉ giọng thì chắc là nhiều điểm nhất rồi ,thêm về phong cách( như ché, sàn cầu, cánh....),kết thúc vòng 1 thì BGK sẽ đưa tên những ae tiếp tục vào vòng tiếp theo vào cuối bài của vòng đó,và những ae đó về chuẩn bị post bài cho vòng kế tiếp,những ae ko có tên ko dc quyền post nữa,vi phạm xóa bài và banner,
về phần thưởng thì tùy ah,cái này chịu.ai trúng thưởng thì gặp BTC mà nhận,kekekek,đùa chút cho vui, nếu đã mở ra dc sân chơi thế này thì chủ yếu là mở rộng tầm nhìn về những chú chim hay, tạo sân chơi bổ ích cho ae đam mê chào mào.Những người dc giải thì BTC sẽ liên lạc trức tiếp hoặc ở xa quá thì BTC sẽ gửi qua bưu điện.hoặc ATM ji ji đó.cái này dể mà,với thời buổi công nghệ thông tin,ENTER 1 cái là xong ngay.:D
Có vài ý thế thôi.nên ae đừng chém tội "chim"
Thân

Bác Vinh nói rất nhiều ý hợp lý, mình đang tổng hợp để làm thể lệ chi tiết gửi ban QT và AE cùng bàn bạc nếu thống nhât và hợp lý thì mình bắt đầu tổ chức nha.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Ah wen ngoài ra các ý kiến khác của các bác doanlengoc, Leodevinci, và VipClub cũng hay ....Nói chung là lần đầu tiên được mất gì vui là chính AE góp ý kiến để vui càng thêm vui, mình sẽ soạn thât chi tiết cho AE tham khao trước.

nguyenminhplvnevn

Chào Mào Chí Linh
ý tưởng rất hay mình ủng hộ cả hai tay. đây là cơ hội để a e cả nước giao lưu học hỏi. mong ý tưởng sớm thành hiện thực

thaphuongkhach

Administrator
Trước hết, chúc mừng cho ý tưởng táo bạo của chủ topic!
Tuy nhiên, chúng ta phải cùng ngồi lại, nhìn nhận và đưa ra một tiêu chí đánh giá phù hợp cho tình hình chung của phong trào chơi chào mào cả nước. Phải nói rằng, sự hiện diện của chào mào là đều khắp, nhưng mỗi vùng lại có một phong cách chơi riêng, dựa vào phong cách chơi đó mà người ta đào tạo chú chào mào đáp ứng được nhu cầu của họ. Vì vậy tiêu chí đánh giá, thang điểm... cần phải thể hiện cái chung và công bằng. Ví dụ: từ Nam Trung Bộ trở vào hay phía Bắc lại thích chơi chim đấu thì tất yếu các khu vực đó đánh giá cao các tiêu chí như: ché, chéc, sàn cầu, đánh cánh, đuôi... còn miền Trung thì lại nghiêng về giọng nên ngoài ché chéc ra thì tông dài, luyến láy, đảo tông ... lại được anh em ở đây chú ý hơn...
Sơ khởi là như vậy, anh em thấy đây là 1 ý kiến hay thì nên ngồi lại, bàn luận trong đoàn kết để chia sẻ những khác biệt của vùng miền, qua đó chúng ta đúc kết được một tiêu chí chung (cái này là khó nhất trong cuộc thi với tính chất "mở rộng").
Vài lời góp ý, mong rằng ý tưởng sớm được thực hiện dựa trên niềm đam mê và chia sẻ của anh em chơi chào mào cả nước!

Chúc sức khỏe!!!

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Srr AE bữa giờ đưa ý tưởng lên mà bận quá trời, đi ctác hoài nên không có thời gian tiếp tục... sẽ ttranh thủ làm tiếp mong AE đừng trách!

Ý kiến hay quá ! Ban quản trị lo nghiên cúư tính khả thi và mau đưa ý kiến này thành hiện thực nhé .

chaomao_hue09

Mình không biết post thớt này ở đâu nên post lên đây! MOD nào thấy không hợp lý chuyển giùm em nha!

Mình có cái ý tưởng như sau :
* tổ chức cuộc thi online qua clip, AE nào có clip nào hay thật hay, lúc đang đấu ở cội hay ở nhà...( chim của mình nha) không được sưu tầm đâu nha, thì post lên , thêm vài lời thông tin chủ cũng như lịch sử con chim ( càng chi tiết càng tốt) lấy số bài trong thớt làm số báo danh.
* tất cả AE cùng bầu chọn 1 ban giám khảo, để chấm thi.
* thời gian post chim tham gia có giới gian trước tháng 04 ( để công tác chấm thi, bình chọn , công bố kết quả trước 30/04)
* các giải tùy theo sự đóng góp của AE mà chia giải cho vui...

*** ý kiến mình đưa ra nhiu đó AE và các mod nếu thấy hay thì cho thêm ý kiến và tổ chức nha

PS/ Riêng mình xin ủng hộ trước 1 giải là cái lông trị giá 1.000.000đ và gồm đầy đủ phụ kiện, cầu cóng...( nếu cần sẽ có hóa đơn ch71ng từ hehe)
Thân mời AE góp ý cho vui nhé!!!
Đây là 1 ý kiến hay bác ah , nó không chỉ đơn thuần là 1 cuộc thi chào mào , mà nói đúng hơn đây là 1 sân chơi giải trí lý thú cho anh em trên diễn đàn chúng ta có thể giao lưu học hỏi xích lại gần nhau hơn trên khắp toàn quốc . anh em BQT sẽ cố gắng bàn bạc để có thể thống nhất có tổ chức thi hay ko . Nhưng các anh em diễn đàỏctuươớc cũng nên hiểu đây là 1 cuộc thi online , nên tham gia vui vẻ là chính chứ vấn đề thắng thua anh em chúng ta hãy tạm gác qua 1 bên để cuộc thi ko mang nặng tính thành tích mà đơn thuần cuộc thi chỉ là sự giải trí lành mạnh , ko nên đem so sánh với các cuộc thi khác tổ ngoài thực tế . đây cũng giống như là cuộc thi hoa hậu qua ảnh vậy đó , tất cả có lẽ phụ thuộc vào số đông mọi người đánh giá . hãy cùng vui vẻ góp ý để cuộc thi ra đời được nhanh chóng nào anh em .THÂN .
P/s : nếu bác cmnhatrang tha thiết với ý tưởng như vậy thì em cũng xin đi theo bác , ngay bây giờ mình ko bít nên ủng hộ cái j , nhưng có lẽ sẽ là 1 giải thưởng liên quan đến chim chào mào .THÂN .

chaomao_hue09

Trước hết, chúc mừng cho ý tưởng táo bạo của chủ topic!
Tuy nhiên, chúng ta phải cùng ngồi lại, nhìn nhận và đưa ra một tiêu chí đánh giá phù hợp cho tình hình chung của phong trào chơi chào mào cả nước. Phải nói rằng, sự hiện diện của chào mào là đều khắp, nhưng mỗi vùng lại có một phong cách chơi riêng, dựa vào phong cách chơi đó mà người ta đào tạo chú chào mào đáp ứng được nhu cầu của họ. Vì vậy tiêu chí đánh giá, thang điểm... cần phải thể hiện cái chung và công bằng. Ví dụ: từ Nam Trung Bộ trở vào hay phía Bắc lại thích chơi chim đấu thì tất yếu các khu vực đó đánh giá cao các tiêu chí như: ché, chéc, sàn cầu, đánh cánh, đuôi... còn miền Trung thì lại nghiêng về giọng nên ngoài ché chéc ra thì tông dài, luyến láy, đảo tông ... lại được anh em ở đây chú ý hơn...
Sơ khởi là như vậy, anh em thấy đây là 1 ý kiến hay thì nên ngồi lại, bàn luận trong đoàn kết để chia sẻ những khác biệt của vùng miền, qua đó chúng ta đúc kết được một tiêu chí chung (cái này là khó nhất trong cuộc thi với tính chất "mở rộng").
Vài lời góp ý, mong rằng ý tưởng sớm được thực hiện dựa trên niềm đam mê và chia sẻ của anh em chơi chào mào cả nước!

Chúc sức khỏe!!!
bác Tú nói hoàn toàn đúng , nhưng đó cũng là cái khó nhất của mọi cuộc thi tổ chức trên toàn quốc , mình nghĩ cái tiêu chí chấm đưa ra không cần nhất thiết cứng rắn hay theo 1 khuôn phép nào đó , đây là 1 sân chơi thật sự cho anh em diễn đàn mình có dịp gần gũi nhau hơn , nên khi có những clip hay mình nghĩ anh em oline theo dõi cũng sẽ bít được đâu là con chim thắng thua , BQT chúng ta chỉ là người đứng ra tập hợp ý kiến số đông để đưa ra quyết định cuối cùng . 1 vài lời mạo muội góp ý . anh em ai có ý nào cứ mạnh dạn phát biểu , hoan nghênh .

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
mình không biết Bác cmnhatrang lấy ý tưởng này ở đâu???:confused:. Nếu đây là ý tưởng của bác. trước giờ chưa có ai nghĩ ra, thì đây có thể nói là cuộc cách mạng( nếu có quá lời AE bỏ qua) trong việc thi chào mào. Các AE chơi chào mào khắp nơi từ Nam ra Bắc rất khó tập trung lại 1 nơi để thi. Ngoài Bắc thì lạnh, trong Nam thì nóng, đi xe thì xa, chào mào lại là giống chim thường chơi quen cội, dù địa phương nào tổ chức thi toàn quốc thì cũng không công bằng với các AE tỉnh xa. vì vậy cuộc thi, hay giao lưu chào mào ở qui mô toàn quốc khó mà thành công.vậy làm sao để có 1 cuộc thi, cuộc giao lưu chào mào toàn quốc? Thi chào mào Online sẽ giải quyết được vấn đề này. Về Việc tổ chức thi, mình xin có vài ý nhỏ. Ở mỗi tỉnh thành lập các ban tổ chức địa phương. Ở các địa phương sẽ tổ chức thi thực tế. Cuộc thi này sẽ có vòng loại và vòng chung kết. những con vào vòng chung kết sẽ tổ chức thi 1 ngày riêng theo cách thức quay rõ từng con trong cuộc thi. ( cái này còn phải bàn tiếp về thời gian và cách quay, địa điểm.........) Sau đó sẽ đưa clip quay vòng chung kết lên diễn đàn. Mọi đánh giá, cho điểm hay, không hay ở mỗi con chim sẽ do các AE bình chọn. Đây là ý tưởng của mình, có gì sai sót các AE chỉnh sửa và cho thêm ý tưởng hay hơn . Thank.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.