Đảo lồng là chim k đấu- e phải làm sao

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Nhà e rộng rãi nên thi thoảng bạn bè nó quý mến gửi chim nuôi lấy lửa dùm nó , những con khác thì k sao nhưng có 1 em lại có vấn đề. Bình thường đặt xuống đất đấu thì e nó vẫn chơi ầm ầm nhưng dịch nó ra hay đảo lồng đổi bên là nó đứng im xù lông ngay lập tức. Cũng có khi e nó đang bọng cánh chéc như điên mà e đổi chổ ngồi đi ngang qua nó là cũng " đơ như cây cơ luôn". Thà rằng chim nhà mình thì k sao nhưng chim bạn nó gửi tự nhiên bị vầy thì khó cho e quá... Có cách nào chữa cái bệnh kỳ lạ này k mọi người..

chaomaophoxuoi

bạn cứ đổi chỗ thương xuyên không chơi hót cũng đổi cú để đó ỏ nhà cũng nên thay đổi chỗ treo chim mà đem dợt các điểm ,chim it đc đi đó thôi dần thì chỗ lạ chỗ quen cũng chơi

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
bạn cứ đổi chỗ thương xuyên không chơi hót cũng đổi cú để đó ỏ nhà cũng nên thay đổi chỗ treo chim mà đem dợt các điểm ,chim it đc đi đó thôi dần thì chỗ lạ chỗ quen cũng chơi
nó thì treo đâu cũng hót chỉ có kè đấu thử thì mới bị vậy.. Cụ thể như đang đấu với 5-6 lồng gì đó mà mình " ĐẢO LỒNG NHƯ KHI THI CHIM" hoặc đào từ bên fai qua bên trái con chim lồng đối diện thì nó đứng liền, ngay lập tức cụp mào dù nó mới chéc vào mặt cái con lồng đối diện xong

chaomaophoxuoi

no có cái tật giật minh đó bạn cứ làm thế và theo dõi xem ntn .dần là quèn ma vi chim đã có tố chất

copden

cái khó nhất của một con chim nuôi lên. Bổi thường ngoài tự nhiên nó chỉ đấu 1-1. Nhưng khi vào tay người nó đấu 1 .... nhiều mà toàn là thứ dử. Bản tính của con chim là khoanh vùng lảnh thổ người thuần chim phải bỏ đc cái này thì chim mới hết khôn nhà dại chợ đc. Theo như mình thì phải chịu khó thôi khi con chim đả chịu chơi thì nên treo nhiu chổ tránh cho đấu với chim hay tư từ khi gặp chim hay thì đừng cho nhìn thấy mặt vội kẻo bị phủ đầu cứ để áo lồng or khuất mặt coi thái độ nó thế nào....
Như trường hợp của bạn khó đấy vì khả năng con chim bị đè rồi or nó bị em nào đó hay chụp lồng làm nó hoảng, thôi thì chịu khó chùm nửa áo lồng coi nó thế nào rồi tính tiếp ko thì cách ly em nó ra hoàn toàn 1 thời gian rồi từ từ thúc lửa cho đấu lại.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
e cũng nghĩ nó bị giật mình nhưng lý do làm sao bị vậy thi bó tay .. Trước h chưa gặp ca nào như này nên k cũng k biết fai lam sao với nó . Vì khi nó xup nào xù lông thì k dám để lâu sợ hư chim :((.. thiệt khó gê..

UtChaoMao_AG

Mình 12 con nên chỉ che chữ A

Chú ý: Lần sau bạn viết có dấu nhé

Sửa bởi Amin:

1269

Biểu hiện rõ nét của một chú chim bị giật mình.
Bác chơi lồng vuông thì che 3 mặt còn lồng tròn thì để chữ A.
Treo lồng để nó đấu trên giàn thì bác dùng thêm 1 cái dây móc vào giàn.
Treo nó đầu giàn và đầu gió để gió có thể xoay lồng.
Lúc treo thì để khuất mặt chim giần nhất.
Có gì sai các bác bỏ quá cho em!
Thân: 1269

Sửa lần cuối:

lamda_nguyen

Có khi nào con chim này của Bác sợ người hay còn nhát không Bác? Tại em cũng có con bổi được 1 năm lồng rồi, không thấy người thì chơi bung xòe như máy mà hễ thấy ai đi qua lại thì cụp mào luôn mặt dù em nó đã khá dạn. Trước em tưởng nết chơi nó vậy nhưng giờ khi đã quen thì em nó chơi bình thường rồi. Vài chim sẻ Chúc em nó mau khỏi bệnh.

chanhtrung

cái này cũng đúng chủ đề e cần hỏi luôn đó, cứ để riêng là hót đấu, chéc bình thường, cầm lồng đi là bị, đem lồng khác tới thì ko sao

T

TjeuThjenphp

Guest
thank bạn nhiều nhé.bài viết bổ ích :D