Độ ẩm ảnh hưởng như thế nào đến quá trình thay lông ở chào Mào

DucNguyen1306

Mình thấy trên diễn đàn nói về cách chăm chim trong mùa thay lông nhưng chỉ quanh các vấn đề cám bã, tắm táp, .... và về vấn đề chim bị hư lông, sâu lông, lông bị xơ ... nhưng không thấy đề cập đến các vấn đề về nhiệt độ, mưa, áp suất không khí, độ ẩm mình cũng đang search trên Google mà không thấy. Mình thấy môi trường xung quanh cũng ảnh hưởng rất nhiều đến chim cò nhất là trong thời kỳ thay lông vì chúng rất nhạy cảm với sự thay đổi các thành phần trong không khí ( nhiệt độ, độ ấm .. )
Sắp vào mùa chim thay lông và chú chim ở nhà cũng đang thay lông ( mình đổi cám ). Ở Hà Nội tầm này thời tiết rất thất thường lúc mưa lúc nắng. Mấy hôm trước mưa rả rích cả ngày chim rớt lông rất nhiều nhưng 2 hôm nay trời trở nắng lông vẫn rớt nhưng ít hơn.

Anh em trên diễn đàn nhất là ở Khu vực miền Bắc ( thời tiết ngoài này rất ẩm ưởng ) ai rành về vấn đề này cho mình và toàn thể anh em ý kiến với
:)

DucNguyen1306

Nhiều ae xếp gạch nghe ngóng quá, bác nào biết về vấn đề này share cho anh em ngọn nguồn vs nào

cmtegiac

vấn đề bạn đề cập rất hót trong quá trình chim thay lông. Đúng như bạn nói chim thay lông cần độ ẩm và thời gian tĩnh dưỡng. Mình có 1 người bạn vô tình trong 1 lần để chim đúng lúc nó đang thay lông vào phòng hơi tối và ẩm, giống như WC. không ngờ chim thay lông quá nhanh ngoài sức tưởng tượng của bạn ấy nên thiết nghĩ độ ẩm rất quan trọng trong vấn đề thay lông.

DucNguyen1306

vấn đề bạn đề cập rất hót trong quá trình chim thay lông. Đúng như bạn nói chim thay lông cần độ ẩm và thời gian tĩnh dưỡng. Mình có 1 người bạn vô tình trong 1 lần để chim đúng lúc nó đang thay lông vào phòng hơi tối và ẩm, giống như WC. không ngờ chim thay lông quá nhanh ngoài sức tưởng tượng của bạn ấy nên thiết nghĩ độ ẩm rất quan trọng trong vấn đề thay lông.

Thanks bác thật sự mình cũng ko để ý vấn đề này lắm. Tính ra mùa thay lông của chào mào ngoài miền Bắc trùng vs tháng 7 âm lịch là tháng ngâu mưa rả rích suốt độ ẩm trong không khí rất cao, và chú chim ở nhà tuần đầu tiên thay lông trời mưa nhiều, thời tiết mát mẻ chim rớt lông nhiều nhừn 2 ngày cuối tuần vừa rồi trời trở nắng chim rớt lông ít hẳn. Tình hinh này chắc phải kiếm chỗ mào ẩm ướt treo chim thui ạ

coem_05

Con chim Huế ông anh mình cho cũng đang thay lông, hay là để nó trong nhà vs thường xuyên như bác chủ nói nhỉ. Thanks trước, thử sau.

Pleikupho

Neu ae nao bi chim ngung thay long do thoi tiet nang nong thi dung lo nhe. Chuyen e no wa ling sat. Trum ao ling lai hang ngay dung binh phun cay phun uot so long . Phun 3 - 5 lan/ngay nhe. Cach nay minh ap dung voi chim thay ling thay kha hay do

vubaucat

chim thay lông nhanh cũng cần độ ẩm.bác trùm để trong phòng hơi tối hạn chế tiếp xúc.

Pleikupho

Neu ae nao bi chim ngung thay long do thoi tiet nang nong thi dung lo nhe. Chuyen e no wa long sat. Trum ao long lai hang ngay dung binh phun cay phun uot so long . Phun 3 - 5 lan/ngay nhe. Cach nay minh ap dung voi chim thay ling thay kha hay do

cmtegiac

Neu ae nao bi chim ngung thay long do thoi tiet nang nong thi dung lo nhe. Chuyen e no wa ling sat. Trum ao ling lai hang ngay dung binh phun cay phun uot so long . Phun 3 - 5 lan/ngay nhe. Cach nay minh ap dung voi chim thay ling thay kha hay do
cần gì cực thế e, a nuôi lồng tre tròn vấn rớt ầm ầm haha, a treo chim trước cửa sổ, mùa này SG nóng như đổ lửa hehe

shopthuhavd

Pác viết gì mình đọc méo cả miệng, theo mình thì độ ẩm cũng quan trọng độ ẩm cao thì chim thay lông nhanh hơn thì phải, như pác chủ thớt nói ở trên thì theo mình như thế này: Pác cứ trùm áo lồng kín cả ngày(vải áo màu sáng) đến 14h Pác cho em nó ra tắm, luôn tiện dọn vệ sinh lồng luôn, xong trùm lại liền để chỗ có ánh sáng, sáng ngày Pác đem em nó ra cho trái cây, mồi,... xong lại trùm áo. Cứ như vậy Em nó thay lông nhanh và có bộ lông như ý thôi. Đó là ý kiến của mình. :D
Chúc Pác thành công ! Thân.

Pleikupho

Pác viết gì mình đọc méo cả miệng, theo mình thì độ ẩm cũng quan trọng độ ẩm cao thì chim thay lông nhanh hơn thì phải, như pác chủ thớt nói ở trên thì theo mình như thế này: Pác cứ trùm áo lồng kín cả ngày(vải áo màu sáng) đến 14h Pác cho em nó ra tắm, luôn tiện dọn vệ sinh lồng luôn, xong trùm lại liền để chỗ có ánh sáng, sáng ngày Pác đem em nó ra cho trái cây, mồi,... xong lại trùm áo. Cứ như vậy Em nó thay lông nhanh và có bộ lông như ý thôi. Đó là ý kiến của mình. :D

Sorry a. Do thag chau no giah may choi game. E online bang cai dt ghe.hehe

cmtegiac

Bác shopthuhavd đã chỉ dạy thì ae chỉ áp dụng là OK

bientien

chim nhà cháu cũng đang xuống lông..... cháu thì toàn tắm lúc 4h song trùm áo vỏ quýt đầy đủ nữa =)).... chim xuống cũng khá đều ....hihihi.... độ ẩm thì mưa càng nhiều càng tốt cho chim thay lông .... cháu cũng ở HN này ihihihii

kuli007

độ ẩm nhiều thì chim rớt lông nhanh hơn vì có lần áo trùm mình bị ướt và thế là sáng mai e nó đổ rát nhiều tưởng đâu bị mèo vồ nữa chứ

ledaiduong62

cac bac tham khao thu coi ,
Chim Thay Lông Và Cách Chăm Sóc​

- Mỗi năm chim hót thay lông một lần, nếu hoàn cảnh sống bị đổi thay đột ngột thì chúng có thể thay lông nhiều lần.Chim thay lông thường là vào đầu mùa mưa. Thời gian thay lông thường kéo dài từ ba đến sáu tháng. Thường thì chim thay lông từ đầu trở xuống, phần đuôi thay sau cùng. Lông cũ không rụng ngay một lần, mà nay một ít, mai một ít. Cái nào rụng trước thì chỗ đó thay lông mới trước, cái nào rụng sau thì chỗ đó thay lông mới sau. Chính vì sự thay lông có tính cách tiệm tiến như vậy, nên trong thời gian thay lông, chim có thể bay đi kiếm mồi (nếu là chim rừng) và thân nhiệt của chim được bảo vệ.
Với chim nuội trong lồng, trong thời gian chúng thay lông, sức khỏe chúng sút kém, chim hết "lửa" nên không hót; nếu có hót thì hót ít và giọng nhỏ như kiểu chim "nói chuyện" vào lúc ban trưa.Trong thời gian chim thay lông, ta vẫn cho chim ăn uống và tắm như thường :eek: ệ. Có điều là nên treo lồng vào những nơi mát mẻ, yên tĩnh. Tốt hơn cả là ta nên trùm kín áo lồng cho chim để chúng được tĩnh dưỡng nhiều hơn. Suốt thời gian chim thay lông, chim không hót nên người chăn nuôi không tránh được sự buồn lòng.

Bồi bổ cho chim và cách trị bệnh :
Chim là loài có máu nóng, cũng thở bằng phổi như người, nên chim cũng bệnh như người. Chúng cũng thích hợp với khí hậu ấm áp, cũng sợ nắng gió, gặp khí hậu nóng, lạnh bất thường, chim cũng lâm bệnh về hô hấp. Gặp thức ăn thiu thúi, chúng cũng bị sình bụng, cũng tiêu chảy (trỉn đít). Nếu gặp bệnh nặng, chữa chạy không kịp cũng lăn ra chết như ta vậy.

Bồi bổ cho chim và cách trị bệnh.
Chính vì lẽ đó nên việc săn sóc sức khỏe cho chim, không phải là chuyện đơn giản. Khổ nỗi bác sĩ thú y chuyên ngành y lại quá hiếm, gần như không có. Và thuốc để trị bệnh cho chim là loại thuốc "chung chung" không sao tin tưởng được. Vì vậy, ta nên cố gắng "tự biên tự diễn" với khả năng cho phép của ta.

1. Bồi bổ cho chim:
Ngoài việc cho chim ăn uống đúng công thức pha chế tối ưu, ta thường cho chim ăn thêm cào cào, con mối, gián đất, thằn lằn, thịt bò, chuối, mật... Dĩ nhiên là tùy theo giống chim mà bồi bổ những thức ăn thích hợp cho chúng.
Ví dụ: cào cào, sâu tươi, sâu khô, trứng kiến, mối, gián thì giành cho Chích Chòe Than, Chích Chòe Lửa... thằn lằn, thịt bò thì dùng cho Khướu...
Ngoài ra chúng ta có thể dùng những loại thuốc bổ GIMBORN RICH HEALTH FEATHER GLO AVI VITE, hay thuốc SKIN PLUMAGE FOOD SUPPLEMENT...
Riêng về Yến, ta có thể cho ăn những thức ăn được pha chế sẵn thay thức ăn hỗn hợp của mình tự pha, như:
- L/M VITA VITTLES PLUS ( Canary Fruit Cooktail).
- KAYTEE TREAT SONG STREAT.
- CANARY COLOR FOOD (dành cho Hồng Yến để tăng thêm màu đỏ).
Những loại thuốc và thức ăn nói trên chỉ là một số ít trong những thứ hiện có bán ở nước ngoài. Ai có thân nhân ở nước ngoài, hoặc mình có dịp đi ra nước ngoài, nhờ họ gửi về hoặc tự mình mua lấy mà dùng.

2. Cách trị bệnh:
Con chim mà bệnh thì khó lòng mà chạy chữa. Do đó, chúng ta chỉ có cách phòng ngừa bằng cách:
- Lồng, chuồng và trại (nếu có) phải thật vệ sinh.
- Thức ăn, nước uống vừa bổ vừa tinh khiết.
- Tránh cho chim bị nắng, mưa, gió lùa...
Con nào yếu sức có thể cho uống thuốc DROP A DAY, một thứ sinh tố tổng hợp dành cho chim và gia cầm nuôi nhốt.
Người xưa bắt gián đất cho chim suy yếu ăn, cũng rất hiệu nghiệm.
Ngoài ra, chim bệnh rất ngại nắng, gió, vì vậy, ta nên trùm kín áo lồng, treo vào nơi yên tĩnh để chim bệnh tĩnh dưỡng...

DucNguyen1306

tiện thể cho mình hỏi chút có trường hợp nào chim chỉ thay những lông cũ lông hỏng còn nhưng lông còn tốt thì ko thay không ??????

coem_05

Con chim Huế ông anh mình cho cũng đang thay lông, hay là để nó trong nhà vs thường xuyên như bác chủ nói nhỉ. Thanks trước, thử sau.
Đã thử và kết quả là tuyệt cú mèo, chim rớt lông nhanh hơn nhiều các bro ạ.