Đam mê như vầy liệu có nên??

chaomaopr

Đi ăn sáng gần nhà và thấy chủ quán có nuôi chào mào. bước vô trong nhà ngước lên thấy quá trời lồng. em đếm có tất cả 18 lồng treo san sát nhau trog căn kiot 20m. khá bất ngờ và hỏi thăm chủ quán sao anh nuôi nhiều vậy? anh bảo:" đam mê mà em" . hỏi anh chăm ra sao anh bảo chỉ cho cám nước thôi chứ ko mang đi dợt được. quán bán sáng và chiều nên mỗi buổi sáng anh chỉ treo 3 con ra trước nhà và luân phiê nhau. tắm thì 1 nagy2 tắm 3 con. như vậy với 18 lồng thì 6 ngày sẽ được tắm 1 lần và hít thở khí trời. hỏi anh chủ: sao anh ko nuôi ít thôi cho dễ chăm chứ anh nuôi nhiều vậy ko chăm được thấy tội tụi nó" .anh chỉ cười trừ. theo quan điểm cá nhân em thì nuôi kiểu này chim khó mà lên được con này đè con kia. và treo kiểu này cũng ko thể nghe giọng từng con được . chưa nói trưa tụi nó làm um sùm thì khổ cho người thân.

quan điểm các ae thì sao chứ riêng em thì với diện tích và dk như vầy 3 con là quá đủ;););););););)

[/URL] [/IMG]

ps: trong nah2 15 con +3 con đang treo phía trước .chỉ có 1 lồng tắm nên 1 ngày chỉ tắm được 3 con.:(:(:(:(:(:(

cocghe

18 con là con số quá nhiều so với diên tích, mình có 6 em thôi mà còn mệt

dungchaomaovt

mỗi con chim có cái hay riêng, hoặc vì đã lỡ mua nên phải chăm thôi...tìm kiếm tài năng thì phải nuôi nhiều mới tìm được,,,hehee. giống mình đường còn dài quá.

cmkhanhbinh

một đông tà- một tây độc là đủ
giống như nam có mộ dung bắc có tiêu phong vậy

duongnhiet

Member
Mình 15 con, duy trì được gần 3 năm rồi. Việc chăm hông khó nhưng khó nhất là treo lồng cách mặt và giảm tiếng hót khi cả nhà nghỉ trưa hoặc cháu nhỏ lâu lâu nó về ngủ dưới lầu.
Ah mà lâu thành quen nên chỉ gần giảm xuống là thấy thiếu thiếu!

chaomaohu3

quan niệm của e là 1 loài nên nuôi 1 cặp . thích loại gì thì chỉ nên nuôi 1 cặp .chứ bữa nay ở chỗ mình ae nuôi cả nhà chào mào . ai mà hỏi mua thì bán liền . đúng là k phải đam mê mà chỉ vì tiền

philongvnvn

bạn nói vậy củng không phải, như trường hợp của mình ban đầu tính nuôi 1 con chào mào thôi vì nhà chật, nhưng ko hiểu sao thấy em nào ngon hơn là muốn về đội của mình, cuối cùng nhìn lại là 9 con, đến nổi ko có chổ treo nên phải lọc lại lấy con nào hay nhất, còn những con cho ra đi đa phần là bán lỗ một nửa hoặc là tặng hoặc là giao lưu...
quan niệm của e là 1 loài nên nuôi 1 cặp . thích loại gì thì chỉ nên nuôi 1 cặp .chứ bữa nay ở chỗ mình ae nuôi cả nhà chào mào . ai mà hỏi mua thì bán liền . đúng là k phải đam mê mà chỉ vì tiền

thangqn

Mình 15 con, duy trì được gần 3 năm rồi. Việc chăm hông khó nhưng khó nhất là treo lồng cách mặt và giảm tiếng hót khi cả nhà nghỉ trưa hoặc cháu nhỏ lâu lâu nó về ngủ dưới lầu.
Ah mà lâu thành quen nên chỉ gần giảm xuống là thấy thiếu thiếu!
Dương nuôi nhiều thế ah, đó là 1 món chào mào hay cộng chung các món lại, nuôi nhiều vậy nhà chật cũng khá mệt đó

tinbmt1975

Tùy theo điều kiện, nhưng theo mình khoản 4 con là vừa, những lúc chim thay lông còn có chim đi uống câfe, chứ 2 con tới lúc thay lông cả 2 ở nhà không có chim chơi.

longteo48

khkh. mình có 5 e mà chăm cũng k ổn. tắm, mồi tươi, trái cây,.... nói chung đam mê!!!

Hoàng Nguyên

Đừng vội đánh giá. Nhìu khi nhìn vậy chứ không phải vậy. Trong hội mình có ông thầy giáo đi dạy cả sáng lẫn chiều nuôi 15 con mà con nào ra cội cũng chơi đùng đùng chỉ trừ con thay lông. Đôi khi họ có cách chăm riêng mà mình ko biết đấy!

duongnhiet

Member
Đừng vội đánh giá. Nhìu khi nhìn vậy chứ không phải vậy. Trong hội mình có ông thầy giáo đi dạy cả sáng lẫn chiều nuôi 15 con mà con nào ra cội cũng chơi đùng đùng chỉ trừ con thay lông. Đôi khi họ có cách chăm riêng mà mình ko biết đấy!
Đúng rồi đó, đang đi tìm mà chưa có ai chỉ hết!
DD thì có giới hạn không phải ai cũng đủ tầm vượt ngưỡng để chia sẻ tất cả:(
Hay Hoàng Nguyên chịu khó theo thầy xin chỉ giúp rồi viết bài cho anh em ORG học hỏi đi, Thầy chắc là không dấu đâu!

Hoàng Nguyên

Đúng rồi đó, đang đi tìm mà chưa có ai chỉ hết!
DD thì có giới hạn không phải ai cũng đủ tầm vượt ngưỡng để chia sẻ tất cả:(
Hay Hoàng Nguyên chịu khó theo thầy xin chỉ giúp rồi viết bài cho anh em ORG học hỏi đi, Thầy chắc là không dấu đâu!
Cái gì nó đã thuộc về "bí quyết" thì không dễ đâu duongnhiet