Đam mê như vầy liệu có nên??

ca_chep

gần chổ em làm có 1 bác nuôi trên dưới chắc củng trên 15 em mà nuôi nhìu loại lắm khuyên , chèo than , lửa , mi , nhồng , chào mào , sáo , khướu , đặt biệt là 2 ém cắt với 1 em ó . Và đa số nuôi theo kiểu cột chân như vẹt có khoảng 3 -4 e đc nuôi lồng thôi .

chìu nhìn bác này ra bờ sông thả con ó bay đi bay về hay lắm , mà nhìn lại mấy e khuyên , chào mào , than , lửa cột chân thôi nản tới :eek:

phát

Đừng vội đánh giá. Nhìu khi nhìn vậy chứ không phải vậy. Trong hội mình có ông thầy giáo đi dạy cả sáng lẫn chiều nuôi 15 con mà con nào ra cội cũng chơi đùng đùng chỉ trừ con thay lông. Đôi khi họ có cách chăm riêng mà mình ko biết đấy!
thầy giáo thì rảnh rang lắm, thề luôn.

logach123

nhiêu đây ăn thua gì, ở chổ mình có ông kia, nhà cấp 4 bình thường thôi, làm nghề bảo vệ công ty, chuyên trực ca đêm, nhà có cái hiên và mái tôn đằng trước, lồng cm bổi, mi, đa đa, sâu, lửa gần kín, phòng khách tầm chục lồng treo như là trần nhà, chưa nói nhà bếp và lối đi bên hông có mái tôn che, ở nhà vậy thôi ko dưới 50 con cm mỗi con có 1 lồng riêng, chưa nói mấy con chim kia, sáng mình đi ăn sáng, gặp ổng đi làm về là ngồi hút thuốc lá ngồi lựa cào cào già non, 1 lần ổng mua cứ như mua về bán lại ấy :))

bia333

1 lồng tắm, mà ngày tắm chỉ có 3 con thì cũng.... ko biết nói sao.mình 2h tắm 8em chỉ với 1 lồng tắm mà còn dư thời gian. cứ nuôi mà 6 ngày tắm 1 lần, mỗi lần sang lồng tắm nó cũng lâu tắm hơn là 1-2 ngày tắm 1 lần. chim mình 1-2 ngày tắm 1 lần, bởi vậy qua lồng tắm là nó tắm ào ào, nhanh lẹ, dọn lồng xong là nó cũng tắm gần xong. bởi vậy nhanh hơn kiểu 6 ngày tắm 1 lần nhiều.
nuôi nhiều ít là tùy vào hoàn cảnh, sở thích, công việc của người nuôi. nên nuôi ít thôi và nên nuôi chim cách mặt nhau ít nhất 4m nếu ko rất dễ bị đè và chậm vào lửa để đi cafe. nuôi nhiều thì phải đi cội nhiều -> tiền cafe nhiều, tiền mua lồng , chim nhiều-> tốn tiền nhiều -> viêm màn túi-> đồ ăn cho chim ko đảm bảo chất lượng, số lượng-> chim thiếu lửa-> đi cội toàn bị đè, ko lên nổi -> chim nhanh biến thành gà -> bù lại cây cối quanh nhà lúc nào cũng tươi tốt vì dư phân chim bón cho cây.
tóm lại nuôi số lượng chim vừa đủ với sức khỏe, công việc của mình, vừa đủ sức nặng cọc tiền mỗi tháng mình có trong túi, và vừa đủ với không gian nơi mình ở thì chim mới nhanh lên.