ống nhòm để phục vụ cho việc bẩy chào mào

philongvnvn

Chào anh em trong diễn đàn chaomao.org . tình hình là muốn mua một cái ống nhòm ,để tiện cho việc bẩy chào mào và ngắm mồi đấu với bổi rừng, nhưng vì khoảng cách xa quá ko xem được cận cảnh nên philongvnvn muốn mua một cái ống nhòm, không biết loại nào và giá cả như thế nào cho tiện việc đi bẩy chim . mình cũng tham khảo có 2 loại một loại 2 mắt và một loại một mắt như hình dưới, anh em nào đã có kinh nghiệm về việc lựa chọn cái nào phù hợp cho trường hợp của mình là dùng để phục vụ cho việc bẩy chim thì xin giúp mình, không cần quá xịn vì mua xịn quá mà xài không hết công dụng của nó thì củng phí ( vì mình chỉ dùng cho việc bẩy chim chào mào thôi ). cảm ơn anh em đã đọc tin.
VÌ KO BIẾT VIẾT BÀI NÀY TRONG CHỦ ĐỂ NÀO , NÊN VIẾT Ở ĐÂY. NẾU KHÔNG ĐÚNG THÌ BQT MOVE DÙM MÌNH NHÉ . TKS
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

thiensuizu

Mua ống dòm làm gì sắm hẳn 1 chụp quay cận cảnh xong lên clip sắc nét cho ae thưởng thức là good nhất ^_^

philongvnvn

nhiều lúc chim bay qua và nhảy trên cây không biết chào mào hay chim gì, nên muốn mua ống nhòm để biết rõ mà đánh, chứ ko phải chào mào mà ngồi cả buổi đợi ko biết chào mào hay là gì, và xem thử có bìm bịp hay hoành hoạch tấn công mồi ko mà biết chừng đuổi, philongvnvn nghĩ là cái một mắt là tiện nhất, nhỏ gọn
Mua ống dòm làm gì sắm hẳn 1 chụp quay cận cảnh xong lên clip sắc nét cho ae thưởng thức là good nhất ^_^

Kẻ Trú Mưa

nhiều lúc chim bay qua và nhảy trên cây không biết chào mào hay chim gì, nên muốn mua ống nhòm để biết rõ mà đánh, chứ ko phải chào mào mà ngồi cả buổi đợi ko biết chào mào hay là gì, và xem thử có bìm bịp hay hoành hoạch tấn công mồi ko mà biết chừng đuổi, philongvnvn nghĩ là cái một mắt là tiện nhất, nhỏ gọn
nhìn cách bay là biết chào mào hay không mà bác, có bác nào miêu tả là "cà nhấp cà nháo" ấy :))))
ps: bữa em cũng tìm hiểu về ống nhòm, nhìn giá một hồi chạy luôn @@

philongvnvn

mình nghĩ là không cần mua cái mắc tiền đâu, phục vụ cho việc xem chào mào mồi đấu với bổi rừng và xem chim làm hại mội mình có gần không nữa... đủ thứ vấn đề nên có cái ống nhòm và có chức năng chụp hình gọn nhẹ là tốt nhất
nhìn cách bay là biết chào mào hay không mà bác, có bác nào miêu tả là "cà nhấp cà nháo" ấy :))))
ps: bữa em cũng tìm hiểu về ống nhòm, nhìn giá một hồi chạy luôn @@

link_ken

Mua ống dòm nếu muốn nhìn rõ cự li xa và chuẩn thì ngang tiền mua máy quay luôn đó anh, còn ba cái hàng ống dòm tạp nham một mắt hay hai mắt mà nhìn xa là nhòe hoặc thấu kính mờ cũng vậy à

philongvnvn

cái quay của em nó bất tiện và cồng kềnh quá, nên tính mua cái nào gọn nhẹ như cái một mắt anh post đó, có thể nằm gọn trong lòng bàn tay, mà đi bẫy chào mào thì cự ly tầm 100m đổ lại thôi nên kiếm cái nào gọn nhẹ và chức năng vừa đủ xài với mục đích của mình là ok rồi , còn mấy cái 10x40 hay 10x42 gì đó thì giá nó cao quá mà chức năng xài ko hết, mua thì phí
Mua ống dòm nếu muốn nhìn rõ cự li xa và chuẩn thì ngang tiền mua máy quay luôn đó anh, còn ba cái hàng ống dòm tạp nham một mắt hay hai mắt mà nhìn xa là nhòe hoặc thấu kính mờ cũng vậy à

cocghe

9 xác đó e. Tốt nhát xài ống nhòm thì xài của hậu càn của mỹ đó long

ChaomaoGovap

Em thấy trên 5giay bán cái Nikula 2 mắt khoảng 300k thôi, anh kiểm thử.

À, con bổi ở Long Thành tuần trước đã sổ chưa anh Long, up lên cho ae coi đi anh.

2anhchuoi

Nói chung là tùy kinh tế và mục đích sử dụng thôi bạn ạ, cả 2 loại bạn đưa lên mình cũng đã dùng qua rồi, loại 1 mắt nhìn dc khá xa và rõ tuy nhiên bổi đấu lâu mà cứ phái nhắm 1 mắt khó chịu lắm. Lại thứ 2 thì quá nặng và cồng kềnh, hiện giờ mình đang dùng cái mua 750k nhỏ gọn trong lòng bàn tay và mình khá ưng ý với nó.

philongvnvn

có thể post cái đó lên cho mình xem được ko 2anhchuoi
Nói chung là tùy kinh tế và mục đích sử dụng thôi bạn ạ, cả 2 loại bạn đưa lên mình cũng đã dùng qua rồi, loại 1 mắt nhìn dc khá xa và rõ tuy nhiên bổi đấu lâu mà cứ phái nhắm 1 mắt khó chịu lắm. Lại thứ 2 thì quá nặng và cồng kềnh, hiện giờ mình đang dùng cái mua 750k nhỏ gọn trong lòng bàn tay và mình khá ưng ý với nó.

Mr.Johnny

Mua luôn cây súng ngắm đi a Long, vừa có ống nhòm để ngắm và vừa có súng bắn luôn. Nếu con bổi lì quá kg nhẩy lụp thì tặng nó 1 viên, nó hết hồn rớt vô lụm thế là 1 công đôi việc, he hê.

TVC

Vâng, cùng quan điểm với bạn này.
Mình đã từng mua 1 cái ống nhòm đi bẫy, nhưng rồi đem cho con chơi. Đơn giản là vì nó ko có hiệu quả.
Thứ nhất: Thường đi bẫy mình ko nấp quá xa để phải dùng tới ống nhòm mới phân biệt đó có phải là chào mào hay ko.
Thứ hai: Nhìn rất tức mắt, khi zoom cho rõ nét thì góc nhìn rất hẹp, khi bổi chuyền cành xa phải rê ống nhòm theo, và điều chinh tiêu cự rất mệt và mỏi mắt

=> Nên mua camera thì hay hơn, chỉ cần zoom 16x trở lên là ok (TVC đang dùng camera zoom chỉ 8x vẫn quay clip ok)

Vài lời góp ý với philong và ae. Thân!

philongvnvn

cảm ơn tvc và mọi người góp ý
Vâng, cùng quan điểm với bạn này.
Mình đã từng mua 1 cái ống nhòm đi bẫy, nhưng rồi đem cho con chơi. Đơn giản là vì nó ko có hiệu quả.
Thứ nhất: Thường đi bẫy mình ko nấp quá xa để phải dùng tới ống nhòm mới phân biệt đó có phải là chào mào hay ko.
Thứ hai: Nhìn rất tức mắt, khi zoom cho rõ nét thì góc nhìn rất hẹp, khi bổi chuyền cành xa phải rê ống nhòm theo, và điều chinh tiêu cự rất mệt và mỏi mắt

=> Nên mua camera thì hay hơn, chỉ cần zoom 16x trở lên là ok (TVC đang dùng camera zoom chỉ 8x vẫn quay clip ok)

Vài lời góp ý với philong và ae. Thân!

Thanhchi89

làm cái máy quay là chuẩn b ak. ống kính gọi là nhìn vật cố định thôi. đôi lời góp ý

thanhkt

Như a TVC nói chính xác rồi bạn philong ah.
Mình cũng mua 1 cái (hàng chất lượng, mua ở SG), cuối cùng cho thằng cháu chơi.
Mua cái máy quay Sony (Zoom 30xmin đến 60xmax) khoảng dưới 4,5 triệu là ok.
Chào.

TVC

Như a TVC nói chính xác rồi bạn philong ah.
Mình cũng mua 1 cái (hàng chất lượng, mua ở SG), cuối cùng cho thằng cháu chơi.
Mua cái máy quay Sony (Zoom 30xmin đến 60xmax) khoảng dưới 4,5 triệu là ok.
Chào.

Wow... Ngưỡng mộ chú Thành quá, chơi hàng hiệu cao cấp không hà :D. Hiện nay trên thị trường có loại camera Sony Zoom 26x chỉ 3tr thôi. Z chừng đó thì quay vô tư rồi, lại thêm có đồ chơi cần thiết khi đi du lịch.

Jack Dam

Chơi máy quay đi anh, nhìn ống dòm không tiện cho việc bấy bắt đâu, em thấy cái như của link-ken cũng gọn và rất tiện mà, như mọi người đã phân tích ở trên rồi đấy
http://dienmaycholon.vn/chi-tiet-san-pham/300_may-quay-phim-sony-hdrcx240ebce35_1_0
Cái này quá ổn zoom vô tư lại đang khuyến mãi, có điều kiện thì tậu ngay và luôn 1 cái
Để lưu lại những khoảnh khắc đẹp trong cuộc sống