ở nhà hót đau cả tai,mang ra cội im ru

quoctri_tn

mấy anh cho em hỏi sao chim em ở nhà hót dữ lắm mà mang ra cội là đứng nhìn chim người ta chứ không thèm hót, mong mấy anh giúp dùm, em nó to dài, giộng to ấm nhìn phê luôn..chỉ có cái tật vậy đó.

cái đó bình thường mà bác! kiểu nó vậy ak!

mà sao hnay bác tạo nhiều topic quá vậy?

chaomaopr

mấy anh cho em hỏi sao chim em ở nhà hót dữ lắm mà mang ra cội là đứng nhìn chim người ta chứ không thèm hót, mong mấy anh giúp dùm, em nó to dài, giộng to ấm nhìn phê luôn..chỉ có cái tật vậy đó.

cái thể loại này gọi là khôn nhà dại chợ. cách khắc phục là chịu khó mang đi cội thường xuyên 2-3 nagỳ 1 lần và chỉ treo biên thôi cách xa chim khác khonàg 2-3 m. khi nào nó chịu hót hét và có thái độ thì di chuyển gần vào trong hơn. sau 2-3 tháng mà em nó vẫn ko thay đổi thì 1 thả 2 thì nuôi ở nhà nghe hót chơi.

quoctri_tn

cái đó bình thường mà bác! kiểu nó vậy ak!

mà sao hnay bác tạo nhiều topic quá vậy?
dạ tại em mới tập chơi nên có nhiều câu hỏi cần mọi người giúp. anh có thể cho em biết rỏ các giộng như 123...345...456......789 là chim hót sao không anh ?????? cám ơn anh nhiều

Chaomao_dien

Đừng nóng bạn ơi.chim ko vội dc đâu.có thể chim bạn còn non mùa lồng chua dám chơi.chưa đi cội bao h mà bạn ép nó vô chim dữ thì nó im luôn thôi chứ có gì lạ đâu.bổi nuôi lên thì muôn nó chơi nhuư ngoài rùng thì trung bình phải nằm ở năm thứ 2.săc xuất nhiều e 1 mùa chơi hay cũng có ma hiếm lắm.mà nge cách bạn nói mình nghĩ chim bạn má trắng nuôi lên.hi h đi trường thì cứ biên mà treo thôi.hi.khi nào treo biên mà chui hót mạnh thì ok rồi.

quoctri_tn

Đừng nóng bạn ơi.chim ko vội dc đâu.có thể chim bạn còn non mùa lồng chua dám chơi.chưa đi cội bao h mà bạn ép nó vô chim dữ thì nó im luôn thôi chứ có gì lạ đâu.bổi nuôi lên thì muôn nó chơi nhuư ngoài rùng thì trung bình phải nằm ở năm thứ 2.săc xuất nhiều e 1 mùa chơi hay cũng có ma hiếm lắm.mà nge cách bạn nói mình nghĩ chim bạn má trắng nuôi lên.hi h đi trường thì cứ biên mà treo thôi.hi.khi nào treo biên mà chui hót mạnh thì ok rồi.
cám ơn bạn nhiều nhé, trí thân

nhatthang-tb

Kiểu như con người ý khi bn là một ng lạ đến chỗ đông người lúc mới đầu chưa quen biết ai thì ngại kho giám nói chuyện còn những người kia họ quen nhau rồi thì họ nói chuyện cười nói râm ran còn mình thì chỉ ngồi nghe hóng hớt thôi sau một vài lần gặp nhau nữa thì đã quen nhau rồi tất nhiên bn sẽ nói chuyện với họ thôi vài câu nói lôm côm các bác đừng cười nha

HONGHAU

Mình cũng có con như bạn ! Con mình hơn 1 mùa lông ! ở nhà ché tốt ra trường im ru, a e chỉ mình là do chim còn yếu mùa ! Biện pháp khắc phục khi chim căng thiệt căng bạn đem đến cội ko cần bỏ vào dợt mà cứ trùm và treo ngoài biên cứ vậy cho nó quen hoặc treo ngoài biên xa tí, khi nào nó chịu chơi thì mình dời vào từ từ ! Như vậy con chim sẻ như ý !

quoctri_tn

Đếm âm đơn giản thôi em. Cách đếm âm nè: Khi nó sổ chỉ nghe ko đếm - chờ nó sổ xong em nhẩm lại y theo nó sổ và đếm.
mà sao em thấy trên diễn đàn có những từ thay tiếng chim như wiu wu wiu quýt quìu, còn chim em hót 2 âm mà lớn lắm, còn con máy nó hót quýt wiu........,quýt tờ wiu....... phải không anh ????, có khi em nghe chim hót 3-4 âm giống như chim se xẻ hót vậy, có phải do chim non nên âm chưa chuẩn không anh ???

minhhuyjmmy

theo cá nhân mình chim bạn mua lại của người khác hay là bổi nuôi lên, nếu là mà trắng thì cứ từ từ cho quen cội, vội vàng là hư chim luôn, còn bổi mà ko dám chơi lại thi khó bởi vì bổi nó chỉ nhát thôi chứ chơi ko ngán e nào đâu nhất là những chú già rừng,.....

neo

cứ làm như A chỉ kiên trì 1 chút thường chim con , má trắng , chim nuôi cảnh hay bị tật này , có những con ra cội thầy chim cội chơi ché là cụp mào thậm chí nhảy xuống đáy lồng , nhưng về nhà lại làm vương làm tướng
giải pháp là trùm kín rồi hay đổi chỗ , cứ trùm rồi thay vài lần nó thấy thay đổi cảnh lạ là nó lại chơi bình thường

YeuCM

Trường hợp 1: con chim của bác là con chim văn rồi! nết nó vậy chỉ hót thôi. Thấy mặt con khác la ko hót nữa. Minh có ông anh có 2 chú như vậy. Đi rừng thì quá ngon, nhưng đi giàn kẹp ko chơi, che đấu giọng chả có con nào qua nỗi nó. cái nết từng chú vậy bạn đừng ép làm gi nhé.
Trường hợp 2: khôn nhà dại chợ, nếu vậy bác cho đi nhiều kẹp biên từ từ em nó sẽ đấu.

quoctri_tn

Trường hợp 1: con chim của bác là con chim văn rồi! nết nó vậy chỉ hót thôi. Thấy mặt con khác la ko hót nữa. Minh có ông anh có 2 chú như vậy. Đi rừng thì quá ngon, nhưng đi giàn kẹp ko chơi, che đấu giọng chả có con nào qua nỗi nó. cái nết từng chú vậy bạn đừng ép làm gi nhé.
Trường hợp 2: khôn nhà dại chợ, nếu vậy bác cho đi nhiều kẹp biên từ từ em nó sẽ đấu.
cám ơn a đã chia sẽ nhé, em sẽ cố gắng

thanglove296

mình cũng có chút kinh nghiệm và đam mê chim . mình xin góp ý chút , chim bác là trời ròn thì khả năng là ỷ nhà rồi , bác nên hạn chế treo chim thường xuyên 1 chỗ , mà phải đổi chỗ liên tục , ví dụ ngày hôm nay góc này thì ngày mai góc kia

quoctri_tn

mình cũng có chút kinh nghiệm và đam mê chim . mình xin góp ý chút , chim bác là trời ròn thì khả năng là ỷ nhà rồi , bác nên hạn chế treo chim thường xuyên 1 chỗ , mà phải đổi chỗ liên tục , ví dụ ngày hôm nay góc này thì ngày mai góc kia
cám ơn a cũng như mọi người nha. em nó đã bt rồi.