1 năm chơi chào mào xin được chia sẽ kinh nghiệm cùng anh em

• Người khởi tạo giangpk
  • Ngày bắt đầu
G

giangpk

Guest
:p Lần đầu tiên viết bài thế này , thật ko biết phải bắt đầu từ đâu. hôm nay em rãnh rỗi sinh nông nổi nên muốn chia sẽ cùng anh em 1 số kinh nghiệm em lượm lặc được trong 1 năm qua...

* Chào mào ngoái,ngước, lộn : em và những anh em vùng quê của em là hay gặp trường hợp này nhất. thú thật nếu anh em nào sở hữu những em này thì 1 là thanh lý sớm, 2 là phóng sinh , 3 là huấn luyện thành mồi nếu nó quá hay. đánh chết ko hết đâu anh em à, khi căn có thể nó bớt 1 thời gian, sau đó cũng lại thế thôi , càng ngày càng nặng, muôn hình vạn trạng. đừng hy vọng chỉ thêm đau lòng. ở quê em cả ngàn ca thế này.

* Chào mào cắn đuôi , cắn cánh, cắn lông bụng và chân : tương tự như ca trên nhưng vẫn còn cơ hội. nếu chào mào yêu quí của anh em quá hăng hay do cám nóng gì đấy mình ko biết nhưng hãy thử hạ lửa bằng ba vì , mướp , trứng kiến, cà chua. theo dõi 2 tuần nếu nó bớt dần khi có dấu hiệu hạ lửa thì để nuôi . ko thì cho em nó ra đi hoặc vào gốc cau. có 1 số em khi vào lồng avi thì ko cắn nhưng ra ngoài lại cắn tiếp thì cũng như không. có 1 số khi vào avi ko thể cắn đuôi do cách bố trí cầu thì lại cắn cánh, 2 loại này nên đưa ra lồng 68 và điều trị như ở trên, ko được thì có bức đuôi bức lông cánh cũng thế thôi.... anh em chú ý . tật phá hình này chim khác có thể bắt chước nên cách ly và tuyệt chiêu cuối là cản ép với 1 em mái trong lồng avi nhưng mình thấy ko hiệu quả sau 1 mùa lông.

* Trứng kiến : ở quê mình trứng kiến rất nhiều, ko những nhiều mà toàn trứng to và tươi nhưng chỉ nên cho ăn 3 ngày 1 lần vào mùa thay lông do trứng kiến rất mát và bổ cho quá trình ra lông. ko nên cho ăn thường vì chim dễ bị tiêu chảy, trứng kiến hư sẽ làm hôi thối lồng và dẫn dụ bọn kiến với chuột . còn khi chim căn lửa nếu có điều kiện thì 2 tuần cho chim ăn 1 thìa cafe thôi , kèm theo cam nhé.

* cào cào : mùa nào hay giai đoạn nào cũng thế 3 ngày 1 lần , 1 lần 3 con , lựa loại non cho chim ăn sẽ tốt hơn.ăn nhiều quá hoặc ngày nào cũng ăn sẽ làm chim đi phân xanh, dư đạm, rối loạn tiêu hóa, thừa thải , hao phí , chim ngán ăn cào cào. còn công dụng của nó đối với chào mào thì chắc anh em ai cũng đã biết.

*tắm rửa : 1 chú chào mào đẹp là khi nó tắm và biết tắm. chim ko tắm sẽ chơi ko ổn định , lông lá bù xù, rận mạc, khi chim tắm ta có thể thay manh, cám , nước và trái cây 1 cách gọn gàng , dễ dàng. theo em dù chủ nuôi có bận công việc hay ko thì 3 ngày tắm 1 lần là rất hợp lí, tắm nhiều quá chim mát quá và ngán tắm cũng ko tốt, ích tắm quá chim bần lông và nóng nực quá cũng ko tốt ạ .

* trái cây : nên dùng chuối vừa chín tới , cam , táo, trái chùm bao, trứng cá. mùa thay lông thì cà chua, dưa hấu , mướp, đu đủ. riêng mướp khi chim căn lửa thì 1 tuần ta cho 1 gốc nhỏ vào thứ 7 trước khi đi dợt để điều hòa cám.

* tắm nắng : loài chim nào cũng thế , chơi chim nào cũng vậy , đều cần nắng. ngày nào ta cũng phải tắm nắng , mỗi ngày ích nhất 30 phút , nhiều nhất 2 tiếng. chim thiếu nắng quá sẽ ủ rủ , hay xù lông, tắm nắng khi thi hoặc tắm gió.

* móng và vẫy chân: ta chỉ nên cắt móng khi chim bám vanh bị vướng viếu. khi cắt ko nên cắt sâu quá, phải canh xem chỉ máu của móng nếu ko sẽ chảy máu nhiều , làm chim bệch cầu. lột vẫy chân cũng vậy ,ta để ý chân chim nếu mang trên 3 bót hãy lột , khi lột thì lột 2 bót , chừa 1 . lột luôn bót còn lại thì chân chim sẽ lòi thịt, chảy nước vàng và thặm chí là hư chân. khi lột bót ta nên để chim tắm xong hãy lột, khi đó bót mềm dễ lột, nếu sợ lột phạm chân thì ta bắt chim ra và thoa lên đó 1 ích dầu phộng rùi thả chim vào lồng, vài ngày sau bót sẽ tự rớt ra.

* tập lực : dợt chim ucf thì ko cần nhưng nên tập lực cho chim 2 tuần 1 lần , 1 lần từ 6h sáng đến 6h tối. chim thi thì 1 tuần 2 lần . 1 lần nữa ngày. nên sử dụng lồng nhốt gà 2 cửa loại 1m2.

*vệ sinh lồng : khi chim tắm ta nên lấy hết cóng ra , trút rủ lồng, rửa lồng bằng nước sôi nếu rãnh. dùng 1 chai xịt muỗi xịt 1 ích vào đấy lồng rùi bỏ manh vào. giặt manh thật xạch bằng bàn chảy và xà phồng để tránh rận mạt.

* chơi chim là 1 nghệ thuật , người chơi là 1 nghệ nhân , ko chơi thì thôi , chơi thì phải chơi cho tới. nếu bận thì nhờ bạn bè, người quen hay chủ cội chăm sóc cho đúng bài bản. ta có mua 1 con chào mào 1 tỷ mà bỏ bê quá thì nó cũng chẳng thể phát huy hết khả năng được. chăm không nổi thì mướn người chăm. khi em mới chơi chào mào em nghỉ cứ bỏ tiền ra mua hết về, loại 400 500 600 rồi lọc lại, cuối cùng em chẳng còn lấy 1 con khi mất gần 30 triệu đồng. ko ngước thì lộn, ko lộn thì ngoái. ko ngoái thì ko tắm, ko tắm thì cắn lông rùi xặp xình . ui chao ! muôn hình vạn trạng .... nhiều khi em ngồi mà muốn khóc khi thấy con thì chết, con thì ủ rủ , con thì phải bán gấp, trong đó có con em đã đặt hết tâm huyết vào nó , hy vọng nó khỏi bệnh nhưng rùi nó cũng ko hết và ra đi khi cắn máu chảy quá nhiều, mất máu, hy sinh. sau này em rút được kinh nghiệm thì tiền cũng đã hết . may sao có thằng em trai nó chơi chim lâu năm . cho 1 phát 5 con ko tật lỗi gì. chăm như ở trên và giờ em đang hưởng thụ.. qua rồi cái thời ngồi gốc cây ngắm xem nó còn cắn lông , ngoái hay ko !

* 1 lời khuyên cùng anh em , khi ta chơi chào mào , nếu gặp con tật lỗi hay thanh lý dù nó hay cỡ nào , đừng để lây lan, đừng để tốn tiền bạc, thời gian và mồ hôi vì những con đấy . nó ko hiểu được lòng ta đâu

* anh em miền bắc rất sướng khi giá chim chào mào hay ở ngoài đấy ko cao. trong khi giá ở miền nam vẫn còn chua chát lắm , chưa nói đến việc bị lừa. thế thì thà ta nuôi 4 con hay ko tật lỗi, giá cao còn hơn chơi 1 bày 30 con mà tiên ma lẫn lộn.

* những gì em nói ở trên là những kinh nghiệm xương máu em đã trải qua. em muốn chia sẽ cùng anh em để chúng ta hiểu nhau hơn, hiểu chim của mình hơn và chơi đúng cách đúng niềm vui. nếu em có chỗ nào sai thì xin anh em bỏ qua hoặc chỉ dạy vì em mới viết bài kiểu này lần đầu.

xin thành thật cảm ơn đến tấc cả những anh em đọc bài viết này.

thai

chì 1 năm chơi hù vui tao nhã này mà bác đã đúc kết dc từng này kinh nghiệm thì quả là uyên thâm và khó khăn bác gặp cũng là ko ýt rùi . tks bác chia sẻ @@

nguyenkenvin

em nuôi cf chơi... ngoái lộn gì cũng kệ, mau mỏ, bọng tốt, ché chét, cánh các thứ là ok .... :)
Ông chú em có con lộn đỉnh cao luôn, santo như dại, ổng lại nuôi lồng rộng, 1 cầu chính 1 cầu phụ, em nó tha hồ lộn, nó làm phát santo rồi đậu luôn mới kinh, kiểu như Kiati Suk, cơ mà giọng thì hay phải biết, nhìn cũng hay phết ạ

letamtits90

Câu gần cuối bác nói ra thì bít rõ là bác mới chơi 1 năm này . dù sao cũng cám ơn bác đã chia sẽ. những chia sẽ này cũng trên đây mà ra thôi . ai cũng phải học . câu bác nói . chim hay cỡ nào mà tật lỗi thì cũng thanh lý . rõ là bác sai . chim có tật có tài mà bác. nó bayh lộn mèo . ngước hay mất móng mà hay thì nên nuôi . còn dỡ thì nên bỏ đi . chim hay mà có tật hay lỗi gì bác phải tìm cách trị cho nó hết thì mới là cái thú vui . cái hay của nó . còn ko thì để nghe hót chơi đỡ bùn cũng dc vậy . vài dòng chia sẽ có gì sai bỏ qua nha

manhcoi88

thực ra ngoái lộn hay gì gì đó cũng ko quan trọng quan trọng là chim ra cội chơi sao cho oke là dc! còn tuân theo bạn cũng có cái hay nhưng thật ra chăm chim cứ chăm đều tay là dc! chào mào là chim ngoài tự nhiên thỉnh thoảng các bạn để ý mà xem nó tìm dc gì thì ăn lấy! hoa quả côn trùng thôi! chăm him chỉ những lúc rảnh thôi còn đi làm mà! :D:D chứ lúc nào cũng sợ nó ngoài lộn thì canh nó cả ngày! biết đâu mà chiều! giờ hình dung như này nó là chim trời đang tung tăng bay lượn rộng lớn là thế bắt nó vô vái lồng bè tý nó ko ngoái lộn mới lạ! mình đang hoạt động thế này cho vào ngồi trong nhà suốt thì hỏi xem ai ko ngó nghiêng chuyện ngoài đường. chứ chơi chim mình cũng dc 1 năm như chủ top! thì chăm chim bạn cứ chăm đều tay nếu bạn mới chơi thì lên dồn tiền mau 1 con chim chơi dc rồi về nuôi cho sướng chứ đừng như mình mua 1 đống lởm khởm về rồi vứt đi phí tiền các bạn ak! khi nhận ra cũng như chủ top hết usd chán! rất nhiều bài trong diễn đàn đã nói rõ! và 1 câu rất đúng khi cúng ta vào mục dinh dưỡng cho chim"80% là tố chất con chim thế nào còn 20% còn lại là dinh dưỡng cho nó" con chim ko ra gì thi có chăm kiểu tây nó ko chơi con chim đã hay thì chăm thường thôi lên vù vù!

tranhathi

Riêng cá nhân mình thấy, chim có tật lỗi hay không là do quan niệm con người đặt ra. Mình thấy nó bình thường là không sao cả
Khi xác định chơi chim để sau này bán kiếm tiền thì không nên nuôi chim tật lỗi vì khó bán, còn nuôi chim vì thú vui thì mình thấy ko ảnh hưởng gì cả.
Mình có câu chuyện này muốn gửi đến các bác: trong 1 buổi đi chơi chim vành khuyên của mình, có 1 người nói: con chim VK của tui lộn ghê quá chắc là thả, thế là 1 người ngồi cạnh nói:( ông này trùm chơi chim VK ở Huế ) chim mà không lộn tao không thèm chơi, lộn mới đẹp. Mày không thích đưa tao nuôi cho.............................

noucamp98960

Câu gần cuối bác nói ra thì bít rõ là bác mới chơi 1 năm này . dù sao cũng cám ơn bác đã chia sẽ. những chia sẽ này cũng trên đây mà ra thôi . ai cũng phải học . câu bác nói . chim hay cỡ nào mà tật lỗi thì cũng thanh lý . rõ là bác sai . chim có tật có tài mà bác. nó bayh lộn mèo . ngước hay mất móng mà hay thì nên nuôi . còn dỡ thì nên bỏ đi . chim hay mà có tật hay lỗi gì bác phải tìm cách trị cho nó hết thì mới là cái thú vui . cái hay của nó . còn ko thì để nghe hót chơi đỡ bùn cũng dc vậy . vài dòng chia sẽ có gì sai bỏ qua nha
Bác này nói phải nè. Chim hay mà có tật lỗi mà nếu mình thích thì nên giữ lại.

vubaucat

kinh nghiệm 1 năm mà cứ nhứ 10 năm.có trãi qua mới biết mà bác.

manhcoi88

Riêng cá nhân mình thấy, chim có tật lỗi hay không là do quan niệm con người đặt ra. Mình thấy nó bình thường là không sao cả
Khi xác định chơi chim để sau này bán kiếm tiền thì không nên nuôi chim tật lỗi vì khó bán, còn nuôi chim vì thú vui thì mình thấy ko ảnh hưởng gì cả.
Mình có câu chuyện này muốn gửi đến các bác: trong 1 buổi đi chơi chim vành khuyên của mình, có 1 người nói: con chim VK của tui lộn ghê quá chắc là thả, thế là 1 người ngồi cạnh nói:( ông này trùm chơi chim VK ở Huế ) chim mà không lộn tao không thèm chơi, lộn mới đẹp. Mày không thích đưa tao nuôi cho.............................
e thì có ngoái tý lộn tý chơi hay là nuôi dc! ko có sao hết! kệ nó nuôi thê mới khác người!:D:eek:

nghiemnv

Chơi chim thì phải đầu tư 1 tý. Đừng mua chim ở ngoài tiệm, vì ngoài tiệm toàn chim thải thôi. Kiếm nghệ nhân nào đó uy tín mà mua chim.
-- Nếu nghệ nhân uy tín thì tha hồ mà mua, chim đứng lồng hay chim bổi cũng được
vì đó là chim tố chất, nên yên tâm về tương lai của những con đó.
-- Nếu nghệ nhân không uy tín thì đó là những bài học xương máu mà mình phải trả học phí rồi mới học được
đánh đổi bằng tiền, bằng thời gian và tâm huyết mới mong sỡ hữu được kinh nghiệm quý báu và chim hay

-- Nhưng theo tôi thì cái duyên của bạn và cái tâm của người bán mới đem đến cho bạn 1 chú chim hay được.

chipxinh

Chơi chim thì phải đầu tư 1 tý. Đừng mua chim ở ngoài tiệm, vì ngoài tiệm toàn chim thải thôi. Kiếm nghệ nhân nào đó uy tín mà mua chim.
-- Nếu nghệ nhân uy tín thì tha hồ mà mua, chim đứng lồng hay chim bổi cũng được
vì đó là chim tố chất, nên yên tâm về tương lai của những con đó.
-- Nếu nghệ nhân không uy tín thì đó là những bài học xương máu mà mình phải trả học phí rồi mới học được
đánh đổi bằng tiền, bằng thời gian và tâm huyết mới mong sỡ hữu được kinh nghiệm quý báu và chim hay

-- Nhưng theo tôi thì cái duyên của bạn và cái tâm của người bán mới đem đến cho bạn 1 chú chim hay được.
Vâng rất đúng thực tế,tôi đã từng mua những con chim 2 3 trăm rồi 6 7 trăm rồi từ 1 - 1,5 triệu nhưng chỉ có 1 con ưng ý quan trọng người bán chim có tâm hay không thôi.

tinbmt1975

Thực ra những chú chim ngoái là những chú rất khôn, các bạn nhìn kỹ thử xem, những em ngoái là do em nó ngoái xem cầu rồi mới nhảy, còn những chú không ngoái cứ nhảy đại.

anh2hp92

Mình cũng hơn năm chơi CM, hiện giờ vẫn đang sống chung với tật lộn. :)

Con chim nó sợ,bị ép thuần quá đà sinh ra ngoái,lộn.Có con sợ chủ,vì chủ nuôi hay bắt nó,nhổ đuôi.v.v hoặc ép thuần không đúng cách sinh ngoái lộn.Tuy nhiên đổi chủ khác nó dần dần được thuần hoá hết tật.Mình có chú chim rất hay, chủ cũ nuôi làm nó sợ ngoái lộn thôi rồi, về tay mình, mình nuôi bình thường,không căng chỉ, không bố trí nhiều cầu,nuôi bình thường.Cố gắng lúc cho tắm ngồi gần chờ nó tắm.dần dần chim quen chủ mới không ngoái lộn nữa.Có duy nhất một lần chủ cũ đến nhà thì nó nhìn thấy hoảng quá lộn ngoái ầm ầm.hi.Giờ mình cầm lồng nhẹ nhàng trên tay nó vẫn hót.Người lạ thì nó vẫn sợ, nhưng không ngoái lộn nữa,chỉ nhảy chạy thoát thân.Hoá ra con chim nó cũng thù dai phết đấy.Con chim đó có lần mình đưa lên đây nhờ Anh em xem nguồn gốc, giờ mình đem đi chơi biên được rồi.Tật của con Chim là do người nuôi.Đừng quá chú trọng vào điều đó.Quan trọng là ty của mình với nó, cách chăm sóc nhẹ nhàng,chiều nò một tí rồi có ngày nó khác hết.

cmtegiac

Con chim nó sợ,bị ép thuần quá đà sinh ra ngoái,lộn.Có con sợ chủ,vì chủ nuôi hay bắt nó,nhổ đuôi.v.v hoặc ép thuần không đúng cách sinh ngoái lộn.Tuy nhiên đổi chủ khác nó dần dần được thuần hoá hết tật.Mình có chú chim rất hay, chủ cũ nuôi làm nó sợ ngoái lộn thôi rồi, về tay mình, mình nuôi bình thường,không căng chỉ, không bố trí nhiều cầu,nuôi bình thường.Cố gắng lúc cho tắm ngồi gần chờ nó tắm.dần dần chim quen chủ mới không ngoái lộn nữa.Có duy nhất một lần chủ cũ đến nhà thì nó nhìn thấy hoảng quá lộn ngoái ầm ầm.hi.Giờ mình cầm lồng nhẹ nhàng trên tay nó vẫn hót.Người lạ thì nó vẫn sợ, nhưng không ngoái lộn nữa,chỉ nhảy chạy thoát thân.Hoá ra con chim nó cũng thù dai phết đấy.Con chim đó có lần mình đưa lên đây nhờ Anh em xem nguồn gốc, giờ mình đem đi chơi biên được rồi.Tật của con Chim là do người nuôi.Đừng quá chú trọng vào điều đó.Quan trọng là ty của mình với nó, cách chăm sóc nhẹ nhàng,chiều nò một tí rồi có ngày nó khác hết.
bạn này nói rất chuẩn

Toàn Aloha

em nuôi cf chơi... ngoái lộn gì cũng kệ, mau mỏ, bọng tốt, ché chét, cánh các thứ là ok .... :)
Ông chú em có con lộn đỉnh cao luôn, santo như dại, ổng lại nuôi lồng rộng, 1 cầu chính 1 cầu phụ, em nó tha hồ lộn, nó làm phát santo rồi đậu luôn mới kinh, kiểu như Kiati Suk, cơ mà giọng thì hay phải biết, nhìn cũng hay phết ạ

Con mình đang tâm đắt trong nhà cũng ngoái lộn bác ơi :D có tật biết đâu em nó có tài :p

binbin56789

hihi ai nói cũng hay cả nhưng thực tế thì nó lại khác thử hỏi nếu chim bạn chơi tốt ko tật lỗi treo cafe có 1 ai đó treo 1 chú ngoái lộn cạnh chim bạn nó cứ chơi tí ngoái chơi tí lộn thì bạn sẽ như thế nào?mỗi người mỗi cách nghĩ thui mình thì ko đồng quan điểm với mấy bạn lắm tật nhẹ cố trị tật nặng thì nên thả đi nó đã tật mà cố nuôi thì tội nó lắm