a e cho mình hỏi về cám 2 hiển bảo khánh

minhhuyjmmy

lúc trước mình dùng cám 2 hiển bảo khánh viên cám màu đen sẫm,chim ăn vào rực lửa nhanh, bây giờ đóng gói mẩu mã mới viên cám màu nhạt hơn không khác số 1 là mấy? a e cho mình hỏi như vậy hàm lượng số 2 bây giờ có điều chỉnh khác số 2 bao bì cũ không. Xin cảm ơn mọi ý kiến, chúc diễn đàn lớn mạnh.

stingnhansam

có cùng cảm nhận với bạn.mình cũng mua ở 4 tiệm khác nhau và thấy như sau :
tiệm 1: lúc bao bì cũ cũng mua và hạt cám hơi vàng mùi thơm không đậm chỉ thơm thoáng qua hít lâu tí mùi nhạt dần .số 1 và 2 cũng giống nhau về màu sắc và mùi . mua cho chim ăn từ lúc thay lông xong mấy tháng mà thấy con chim không căng lì chim luôn .kết luận có thể giả không mua nửa
tiệm 2: cả bao bì cũ lẫn mới lúc nào hạt cám cũng xạm đen và mùi thơm ngửi lâu tí cảm nhận vẫn vậy không có cảm giác mùi tỏa ra không khí nên bị nhạt. kết luận ok nhưng xa nhà quá
tiệm 3 : mua số 1 hoặc 2 bao bì mới có lúc hạt màu hơi vàng có lúc lại xạm đen . nghĩ là cám mới làm nên chưa lên màu nhưng để ý thấy chim ăn hết cả bịch rồi mà màu vẫn vậy . kết luận có thể cám giả và mới được bán lẫn lộn .
tiệm 4 : mua số 1 hoặc 2 bao bì mới lẫn cũ hạt cám vẫn xạm đen.kết luận ok cũng hơi xa nhà nên chọn mua tiệm này
cái này mình cũng không biết có phải là giả hay không chỉ có bác sản xuất cám mới biết thôi mong bác có phản hồi . chứ mình cảm nhận là khi chim ăn cám hạt màu hơi vàng thì con chim không căng nổi , mình cho ăn lại loại hạt xạm đen con chim cũng không bứt lên được giống như hư luôn con chim vậy đó phải dùng thêm loại hạt màu xạm đen bịch thứ 2 mới thấy con chim có lên lửa.
vài dòng chia sẻ !

vutienthanh

Cũng đang lăn tăn về cái này và cảm nhận cá nhân là có cám giả.
Trước tiện đường mình mua ở 1 tiệm cám 1 cho nguyên một dàn 5 con cả thuộc cả bổi ăn, kết quả là cả 5 con đi phân nát mặc dù trước đó cả năm dùng cám Hiển số 1 rồi. Khi cắt bịch ra thấy bao bì rất mỏng và nhũn ( Rất dễ nhàu...). Cũng nghi là do cám nên sau 2 tuần chim dau bụng mất lửa ra mua gói khác ( Bịch ni lông dày hơn...) ở tiệm vẫn mua gần nhà cho 2 con thuần ăn thì sau 3 ngày 2 em nó đã trở lại bình thường, 3 con bổi dùng cám cũ không có gì tiến triển. Tất cả đều được kiểm tra hạn sử dụng rồi nhé ? Để tối nay về mình chụp hình 2 mẫu bao bì cho anh em xem.
Kết luấn cá nhân : Có cám giả hoặc cám không ổn định, nghiêng về phương án có cám giả hơn.
Nơi mua cám : Gò Vấp và Tân Bình ( Xin lỗi không nói tên tiệm...)

Huutri

Mình cũng đang dùng cám hbk. Vậy anh em mình vào fb của bác hiển để có thông tin cụ thể.

quangvinh89

lúc trước mình dùng cám 2 hiển bảo khánh viên cám màu đen sẫm,chim ăn vào rực lửa nhanh, bây giờ đóng gói mẩu mã mới viên cám màu nhạt hơn không khác số 1 là mấy? a e cho mình hỏi như vậy hàm lượng số 2 bây giờ có điều chỉnh khác số 2 bao bì cũ không. Xin cảm ơn mọi ý kiến, chúc diễn đàn lớn mạnh.
Chào bạn
Về việc các anh em nhận thấy sự khác biệt về hình thức cám mới. HBK xin được giai thích lí do màu sắc cám có sự thay đổi như sau: Mục đích cần phải thay đôi: Để tạo hạt cám xốp, giúp ích cho quá trình tiêu hóa và hấp thụ cám của chim sẽ được hiệu quả hơn, HBK đã chuyển đổi sang hệ thống sấy cám tĩnh (trước đây là lò quay)
Sự khác biệt cách sấy cũ và mới: Sấy cũ: Do viên cám luôn bị quay nên dẫn đến hạt cám tròn, bóng, sẫm màu, dậy mùi thơm vì bị om trong bình nhưng nhược điểm làm hạt cám cứng dẫn đến chim khó tiêu hóa nên nhiều cá thể chim bị kích thích uống nhiều nước để dễ tiêu hóa thức ăn. Sấy mới: Viên cám nằm tĩnh, được làm nóng trong phòng sấy đến khi khô.

Chính vì thế hạt cám không bị chuyển động nên trông hình thức sẽ thô, xỉn màu, không có độ bóng. Nhưng hiệu quả mang lại thì sẽ khác biệt lớn, viên cám xốp hơn (các bạn có thể kiểm tra cho lên mồm thì chỉ cắn nhẹ là cám vỡ vụn). Điều này giúp cho quá trình tiêu hóa của chim được tốt hơn, chim sẽ hấp thụ được tối đa dinh dưỡng và lượng nước uống sẽ giảm đáng kể.

Cách sấy mới trên nền tảng công thức được giữ y nguyên, điểm mạnh của cách sấy này nó giữ lại được độ dinh dưỡng cao hơn cách làm trước đây rất nhiều.

minhhuyjmmy

Chào bạn
Về việc các anh em nhận thấy sự khác biệt về hình thức cám mới. HBK xin được giai thích lí do màu sắc cám có sự thay đổi như sau: Mục đích cần phải thay đôi: Để tạo hạt cám xốp, giúp ích cho quá trình tiêu hóa và hấp thụ cám của chim sẽ được hiệu quả hơn, HBK đã chuyển đổi sang hệ thống sấy cám tĩnh (trước đây là lò quay)
Sự khác biệt cách sấy cũ và mới: Sấy cũ: Do viên cám luôn bị quay nên dẫn đến hạt cám tròn, bóng, sẫm màu, dậy mùi thơm vì bị om trong bình nhưng nhược điểm làm hạt cám cứng dẫn đến chim khó tiêu hóa nên nhiều cá thể chim bị kích thích uống nhiều nước để dễ tiêu hóa thức ăn. Sấy mới: Viên cám nằm tĩnh, được làm nóng trong phòng sấy đến khi khô.

Chính vì thế hạt cám không bị chuyển động nên trông hình thức sẽ thô, xỉn màu, không có độ bóng. Nhưng hiệu quả mang lại thì sẽ khác biệt lớn, viên cám xốp hơn (các bạn có thể kiểm tra cho lên mồm thì chỉ cắn nhẹ là cám vỡ vụn). Điều này giúp cho quá trình tiêu hóa của chim được tốt hơn, chim sẽ hấp thụ được tối đa dinh dưỡng và lượng nước uống sẽ giảm đáng kể.

Cách sấy mới trên nền tảng công thức được giữ y nguyên, điểm mạnh của cách sấy này nó giữ lại được độ dinh dưỡng cao hơn cách làm trước đây rất nhiều.
cảm ơn thông tin quý báu từ bạn, chúc bạn gặt hái nhiều thành công

stingnhansam

hôm nay lại mua 1 bịch hbk1 lần này kinh nghiệm hơn chọn vỏ bao bì bên ngoài in chữ rõ nét và về nhà xé ra đúng là hạt cám như mình mong muốn - hạt màu xạm đen chứ không phải hơi vàng. hôm bửa bạn quangvinh89 nói do công nghệ sấy theo mình nghĩ cũng không thỏa đáng bởi vì nếu thấy công nghệ mới lợi ích vậy thì người ta áp dụng theo và bỏ công nghệ sấy cám cũ rồi . đằng này bao bì mới ra cũng đã rất lâu rồi nên cũng sẽ không còn hàng cũ tồn kho . giờ chỉ mong bác hbk lên tiếng trên fb và chia sẽ link vào bài viết đó chứ còn vào fb thì cũng không biết đường đâu mà tìm . mấy ông doanh nghiệp giờ cũng nhát gừng thấy bà thay vì hướng dẫn người ta phân biệt hay lên tiếng bảo vệ sản phẩm của mình ... thì hay im lặng không chịu lên tiếng vì sợ người ta nói có tật giật mình hay là kiểu đại loại Ê mua hàng của tui coi chừng hàng giả nha ( kkk nghe vậy ai dám mua hok biết )
p/s : mình chọn bao bì có chữ SẢN PHẨM ĐÃ ĐƯỢC ĐĂNG KÝ VÀ BẢO HỘ rõ ràng . không có vết mực lem kéo dài hướng lên trên