ACE giúp hộ!

anh2hp92

Em mới lột bốt chẳng may có tý máu, lột xong thả vào lồng thì thấy 1 chân hơi co lại. ACE có ai tự lột như em thì cho biết về sau có bị sao không. :(. Thân VLB!

chaomao^^py

Moderator
Lột 1 vài lớp mỏng ở ngoài sướng quá nên làm luôn chứ gì kkk ! Không sao đâu , vài hôm nó khỏi à

anh2hp92

Lột 1 vài lớp mỏng ở ngoài sướng quá nên làm luôn chứ gì kkk ! Không sao đâu , vài hôm nó khỏi à
Em lỡ tay lột cái thứ 4 cho vào lồng vẫn hét bình thường nhưng tập tễnh với lại nhìn cầu có tý máu...hết hồn. :/

TuấnTN

anh chào mào PY ơi, nếu bốt dày thì chim có tự lột được không anh nhỉ? chim nhà em nhát quá.em ko dám bắt ra/

tranphudung7

nếu là chim ở ngoài rừng thì nó sẽ tự lột bốt ra theo mình nghĩ nếu bốt dày quá hẵn lột bạn à bạn lột thế chim bị hoảng sinh nhát hay bi tật lỗi luôn..

anh2hp92

Em nghe nói 3 4 mùa là lột được để chơi tiếp, vì bốt dày quá nên chim không đứng nên nổi. :(

cmtegiac

Trước đây mình cũng không dám tự tay cắt móng và lột bốt nhưng giờ thì thấy tự tin khi làm điều đó rùi. Mỗi khi em nào chuẩn bị thay lông là mình cắt móng và lột bốt (đối với những em có bốt). Cách làm là cho nó tắm đã đời, người ướt nhẹp rùi tóm ra cắt móng, lột bốt.
Đối với cắt móng thì mình chỉ cắt 1/3 chiều dài của móng, còn đối với lột bốt thì lột tối đã 2 lớp thôi. Trong quá trình thao tác cố gắng làm nhanh gọn rồi thả chim vào lồng trùm áo lại cho đi ngủ luôn.
Thời gian làm tầm 5h chiều
Dụng cụ làm: mỗi cái đồ bấm móng tay có cả cái dao trong đó, cắt móng thì bấm, còn lột vảy thì dùng dao nạy lớp vảy từ phía sau của chân chim sao đó bóc ra từ từ