Ae ai nuôi khuyên vào giúp mình với nhé ^^

Pleikupho

Tình cờ sáng nay đi uống cafe thì có bắt dc 1 con khuyên từ đâu bay tới đâm vào xe mình và kẹt vào hóc thề là bắt dc e nó. mượn ông chủ trường cái lồng tắm khuyên cho vào thì ai cũng khen tướng nó đẹp hết, nên mình về mua cái lồng hết 60k cho nó vào, hiện chỉ có 1 quả chuối và 1 cóng nước về nhà thấy nó kêu chip chíp liên hồi, có lúc kêu đến 7 8 tiếng 1 lúc, thấy cũng vui tai nên vào nhờ ae nào có kinh nghiệm nuôi khuyên thì chỉ cách e chăm và cho nó ăn cái j, thấy ngoài tiệm toàn cho ăn chuối.hihi.

bkavchaomao

khên thì dễ chăm thôi mà bác cho ăn chuối bóp lẫn với cám cho em nó ăn thời gian là wen cám bỏ hẳn chuối ra và cho em nó ăn cám thôi đầu tiên bác nên mua cám số 0 hãng thúy tuấn bác cho ăn sau này nâng dần dần lên số 1 số 2 là líu.chúc bác thanh công

tuixike

Ăn cám(cám cadn cũng được vì hạt nhỏ,chim ăn tốt,nếu a ko có cám riêng cho khuyên), trái cây bình thường a ơi! chuối, mướp, táo(bom), cam....cào cào non,dế non (xiên vào để cho nó hút bụng),thỉnh thoảng vài con sâu gạo. khuyên la loại rất yếu, a ko nên phơi nắng nhiều, hay tắm khi trời ko nắng. còn lại chăm như chăm mào thôi
P/s: khuyên phải chăm kĩ mới vào lửa dc

Pleikupho

cám ơn 2 bác nhé,lầu đầu nuôi khuyên thấy nó kêu vui tai quá. mà sáng h nó toàn kêu liên hồi chứ ko ăn chuối. cho nó 2 con cào cào non là nó thịt ngay

Hải Băng Giá

Tình cờ sáng nay đi uống cafe thì có bắt dc 1 con khuyên từ đâu bay tới đâm vào xe mình và kẹt vào hóc thề là bắt dc e nó. mượn ông chủ trường cái lồng tắm khuyên cho vào thì ai cũng khen tướng nó đẹp hết, nên mình về mua cái lồng hết 60k cho nó vào, hiện chỉ có 1 quả chuối và 1 cóng nước về nhà thấy nó kêu chip chíp liên hồi, có lúc kêu đến 7 8 tiếng 1 lúc, thấy cũng vui tai nên vào nhờ ae nào có kinh nghiệm nuôi khuyên thì chỉ cách e chăm và cho nó ăn cái j, thấy ngoài tiệm toàn cho ăn chuối.hihi.
Mình cũng đang tính nuôi món này nữa nè Thông, có gì Thông học trước nhé. Khakha

chaomaophoxuoi

Đầu tiên xin chúc mừng bạn nếu là khuyên mộc bạn nên để 1 chiếc điã cd vào lốc lồng tránh khuyên nôn nhé .khuyên thì khó nuôi hơn chào mào 1 chút .chích chòe ,chào mào ,chim khuyên ,họa my b1 thì bạn nên vào cám số 0 của thúy tuấn thuần chim rồi mở 1 clip nhạc không lời bé thôi để chim yên tĩnh thấy chim hót chuyện thì là chim trống (nuôi) mà nuôi khoảng tháng không thấy chuyện thì thả sau đó bạn đổi sang cám số 1 khi đã thấy chuyện và rồi số 2+3 thì chim sẽ líu chế độ ăn tắm nắng,nước như chào mào nhưng phải vệ sinh lồng thường xuyên hơn chút .chúc bạn chăm tốt

tuanlv115

Chim khuyên nếu chỉ nuôi vui và nge kêu thì đơn giản chỉ cần nghiền vỡ 1lang cám bavi + 3 lòng đỏ trứng + 1 lạng nhộng tằm là ok . Nếu để líu đấu thì chăm khó và cực hơn chào mào nhiều . Bạn cứ trộn chuối với cám cho em nó ăn nhé . Chúc bạn có chú chim đẹp

Conchymnho

Chim vào cám như chào mào. Lúc đầu fai lẫn cám và chuối sau bỏ chuối ăn cám. Nuôi sống thì dễ nuôi để lông họa đẹp líu thì khó gấp trăm lần chào mào. Mộc nên nuôi cám bạc, thúy tuấn 1, ngày nào cũng tắm hoa quả. Ko dc foi nắng quá nhiều chỉ để chỗ mát. Nếu muốn líu thì thúc thúy tuấn 2 hoặc cám vàng....khuyên rất nhạy sâu nên chưa kn thì cho ăn ít sâu thôi, mấy ngày hay cho ăn 4 đến 5 con. Chúc bạn có chú khuyên hay

hoantq

Member
Có thật là chú chưa nuôi khuyên bao giờ ko? Nhớ lại đi nhá. Vụ bạn nào dẫn đi mua khuyên á........hiiiiiiiii
Em mua cám khuyện cho ăn kèm chuối sứ là ok mà. Trong đó có sâu thì nên mua cho nó ăn, trước khi tính vào cám thì nên chăm cho nó sống đã, sau đó tính vào cám tiếp. Khi đã vào cám được rồi nếu chắc chắn đực thì đầu tư cho nó hộp cám Gold, đảm bảo líu 100%. Không có thì ới anh nhé.heeeeeeeeeeeee.
Chúc em thành công./.

Pleikupho

Có thật là chú chưa nuôi khuyên bao giờ ko? Nhớ lại đi nhá. Vụ bạn nào dẫn đi mua khuyên á........hiiiiiiiii
Em mua cám khuyện cho ăn kèm chuối sứ là ok mà. Trong đó có sâu thì nên mua cho nó ăn, trước khi tính vào cám thì nên chăm cho nó sống đã, sau đó tính vào cám tiếp. Khi đã vào cám được rồi nếu chắc chắn đực thì đầu tư cho nó hộp cám Gold, đảm bảo líu 100%. Không có thì ới anh nhé.heeeeeeeeeeeee.
Chúc em thành công./.
ôi đi mua khuyên thì có đi a à. nhưng e chưa giữ 1 con nào hết ah. lúc trc e mà nuôi là đã nhận vài con mộc a có ý tặng lúc trc rồi.hihi. chiều nay mới đầu tư cho e nó 1 gói cám thủy tuấn 18k ko biết là số mấy luôn.hehe. lấy cái lồng chòe đất nhà còn để trống cho nó ở luôn, thấy nó cứ rít lên chiêu chiêu. có lúc thì 7 8 tiếng gì đó ko biết nữa, mà thấy nó ko sợ người lắm chỉ nhảy nhẹ nhẹ thôi, cho ăn cào cào là nhảy xuống thịt ngay.hehe. cái này chắc e chăm vài hôm có gì e ới a phát.hehe. thấy mấy cội khuyên trong sài gòn hơi bị hoành tráng nhiều lần thích nuôi thử mà nghe mấy bác ở cội nói khuyên phải biết cách làm cám kích rồi lại cám xả gì đó nghe rắc rối quá

Pleikupho

Mình cũng đang tính nuôi món này nữa nè Thông, có gì Thông học trước nhé. Khakha
dc đó a. e thì mấy lần tính mua con khuyên mộc cho vào lồng bẫy để bẫy chơi. mà thằng gần nhà thấy nó có chim mồi đâu mà vẫn bẫy dc. nó mua cái lồng 4 cửa sập cho toàn đồ ăn vào rồi treo trên cây, nó đi cả ngày mà e thấy nó vẫn bắt chim dc. a ở gần biền hồ chắc biết cái tiệm chim gần chợ biển hồ. chổ đó có mấy con khuyên nó kêu nghe đã lắm

Buddha

khên thì dễ chăm thôi mà bác cho ăn chuối bóp lẫn với cám cho em nó ăn thời gian là wen cám bỏ hẳn chuối ra và cho em nó ăn cám thôi đầu tiên bác nên mua cám số 0 hãng thúy tuấn bác cho ăn sau này nâng dần dần lên số 1 số 2 là líu.chúc bác thanh công
KHÔNG HO ĂN CÁM SỐ 3 ĐƯỢC HẢ BẠN, MÌNH MỚI QUẤT CÁM VÀO 3 NGÀY MÀ ĐIẾC TAI QUÁ :mad:

hoantq

Member
ôi đi mua khuyên thì có đi a à. nhưng e chưa giữ 1 con nào hết ah. lúc trc e mà nuôi là đã nhận vài con mộc a có ý tặng lúc trc rồi.hihi. chiều nay mới đầu tư cho e nó 1 gói cám thủy tuấn 18k ko biết là số mấy luôn.hehe. lấy cái lồng chòe đất nhà còn để trống cho nó ở luôn, thấy nó cứ rít lên chiêu chiêu. có lúc thì 7 8 tiếng gì đó ko biết nữa, mà thấy nó ko sợ người lắm chỉ nhảy nhẹ nhẹ thôi, cho ăn cào cào là nhảy xuống thịt ngay.hehe. cái này chắc e chăm vài hôm có gì e ới a phát.hehe. thấy mấy cội khuyên trong sài gòn hơi bị hoành tráng nhiều lần thích nuôi thử mà nghe mấy bác ở cội nói khuyên phải biết cách làm cám kích rồi lại cám xả gì đó nghe rắc rối quá
ok thui.
Bước đầu thì dùng Thúy Tuấn 0 số, sau tăng dần. Nếu ăn cám quen rồi thì anh gửi Gold vào cho, ăn Gold ko sợ đi phân lỏng hay gì đâu mà đảm bảo líu ác nhé. Có gì ới anh nhá./.

Pleikupho

ok thui.
Bước đầu thì dùng Thúy Tuấn 0 số, sau tăng dần. Nếu ăn cám quen rồi thì anh gửi Gold vào cho, ăn Gold ko sợ đi phân lỏng hay gì đâu mà đảm bảo líu ác nhé. Có gì ới anh nhá./.
e cho nó ăn chuối mốc và cám thủy tuấn e thấy nó đi phân đẹp lắm.hihi. kêu chít chít cả ngày nay. để cho nó ăn hết gói này chắc nó thay lông quá. thấy nó kếu chít chít cả ngày nghe vui tai ghê.hihi. a chơi cả chào mào, khuyên và mi nữa ah

jang

đầu tư thêm con nữa đi Thông ơi,2 con kêu qua kêu lại nghe vui tai lắm

nguyễn-gđ

Chiến binh mặt gãy
Nuôi K em nên cho ăn bột đậu xanh + trứng là ok nhất. Cho cào cào nhiều và bỏ vào rọ, tuyệt đối ko cho ăn sâu (hư lông và bể mi mắt,sau này nuôi lại ko đc).chỉcho ăn chuối ,1 látmongr/ngày. Nuôi K là thể hiện sự tĩnh tâm và nhẫn nại. Để 1 con K cất giọng đỗ (líu) mà chỉ thức ăn như trên thì mới đúng gọi là nuôi Vành Khuyên,biết bao cao thủ bỏ chơi K chuyển sang chơi CM vì nghề chơi K ko còn cái hay như xưa kia kể từ ngày xuất hiện bột Kích. Chim em nếu kêu 7,8 tiếng liên tục và dính lại với nhau thì có nghĩa là nó líu đc 7,8 tiếng rồi đó. Cố gắng thành >30 tiếng nhé. C

Hải Băng Giá

dc đó a. e thì mấy lần tính mua con khuyên mộc cho vào lồng bẫy để bẫy chơi. mà thằng gần nhà thấy nó có chim mồi đâu mà vẫn bẫy dc. nó mua cái lồng 4 cửa sập cho toàn đồ ăn vào rồi treo trên cây, nó đi cả ngày mà e thấy nó vẫn bắt chim dc. a ở gần biền hồ chắc biết cái tiệm chim gần chợ biển hồ. chổ đó có mấy con khuyên nó kêu nghe đã lắm
Uhm nhiều con nghe cũng được, hôm trước mình cũng mua 1 con 25k xong về đi bẫy 2 hôm được 16 con thế là chia sẽ anh em vài con ngon, còn lại đẩy ra quán hết ah. Có em nào nuôi mà líu được nghe cũng phê lỗ tai lắm

hoantq

Member
e cho nó ăn chuối mốc và cám thủy tuấn e thấy nó đi phân đẹp lắm.hihi. kêu chít chít cả ngày nay. để cho nó ăn hết gói này chắc nó thay lông quá. thấy nó kếu chít chít cả ngày nghe vui tai ghê.hihi. a chơi cả chào mào, khuyên và mi nữa ah
Trước anh có chơi cu gáy và khuyên rồi, giờ chỉ cu gáy và chào mào thôi./.