ae nuôi sinh sản vào giúp mình ...?

cocghe

tình hình là mình ghép cặp ok , đẻ lứa đầu nở chuẩn bị rời tổ thì chuột lượm, lứa 2 được 3 quả mà ko thấy nở, lứa 3 đẻ 5 quả mà tới hôm nay cũng tầm 20 ngày rùi dù mái vẫn ấp bình thường mà sao nó vẫn ko nở, ae nuôi đẻ rùi có kinh nghiệm chuẩn đoán hộ mình xem là bị thế nào mà nó ko nở ah

hoangjtam

trứng k có trống chứ sao .chim mái sung tự đẻ rồi ấp .mới ghép cặp k suôn sẻ vậy đó trước mình cũng bị đập thử 1 quả xem có trống hay k biết liền qua 14 ngày mà k nở thì khả năng k trống cao.mà tháng này đã tới mùa đẻ đâu tầm tháng 11 mới bắt đầu 2 cặp nhà mình đang thay lông .
-cặp chim như bạn nói thì con trống nó thấy k an toàn nên k đẻ rồi may mà nó k tha trứng bỏ đi.

cocghe

sao mình tới gần tổ nó là nó phi tới la làng canh giữ tổ dữ lắm
[/IMG]

cocghe

trứng k có trống chứ sao .chim mái sung tự đẻ rồi ấp .mới ghép cặp k suôn sẻ vậy đó trước mình cũng bị đập thử 1 quả xem có trống hay k biết liền qua 14 ngày mà k nở thì khả năng k trống cao.mà tháng này đã tới mùa đẻ đâu tầm tháng 11 mới bắt đầu 2 cặp nhà mình đang thay lông .
-cặp chim như bạn nói thì con trống nó thấy k an toàn nên k đẻ rồi may mà nó k tha trứng bỏ đi.
trống ko đạp mái thì đập trứng ra nó thế nào bác nhỉ

hoangjtam

như trứng gà ấy! k có phôi trên lòng đỏ .1 vòng tròn nhỏ màu trắng trên lòng đỏ trứng k trống đập ra là biết ngay mà nước k lòng đỏ và trắng lộn chung .nếu trứng chết con cũng vậy .trứng mà có trống khi ấp sẽ thấy mạch máu xung quanh vỏ .
5 quả là 2 lứa đẻ rồi thường thì chỉ 3 quả thôi bạn có thấy mấy quả bị nó tha rác phủ lên trên k?

cocghe

như trứng gà ấy! k có phôi trên lòng đỏ .1 vòng tròn nhỏ màu trắng trên lòng đỏ trứng k trống đập ra là biết ngay mà nước k lòng đỏ và trắng lộn chung .nếu trứng chết con cũng vậy .trứng mà có trống khi ấp sẽ thấy mạch máu xung quanh vỏ .
5 quả là 2 lứa đẻ rồi thường thì chỉ 3 quả thôi bạn có thấy mấy quả bị nó tha rác phủ lên trên k?
thấy nó tha vào chậu cậy nó lấp xuống, để hôm nào rảnh đập ra coi thế nào

huutuanqc

A. Thanh cho nó ăn uống như thế nào muk nó đẻ sướng thế? E nuôi con mái của a? Hum bữa thấy tha rác muk chẳng có động tĩnh j hết? Bùn ghê?

cocghe

A. Thanh cho nó ăn uống như thế nào muk nó đẻ sướng thế? E nuôi con mái của a? Hum bữa thấy tha rác muk chẳng có động tĩnh j hết? Bùn ghê?
thì cho nó ăn bình thường như bổi vậy thôi

hilandwind

mình cũng gặp tình trạng như bạn, chim nhà mình hôm kia nở được một con (ổ 3 trứng), sáng hôm qua ra xem 2 trứng còn lại có nở không thì chim con biến đâu mất chỉ còn lại hai trứng không nở, sáng nay lấy 2 trứng ra thì bị ung rồi, chán quá đầu nằm giờ đẻ 5 lứa mà được có hai lứa còn 3 lứa hỏng.

hilandwind

không biết con gì tha mất chim con, không thấy dấu vết của chuật. trứng ung chắc tại không có cồ. mà sao lạ vậy không biết, con trống thấy sung lắm hót múa suốt ngày mà.

lethanh6699

thì cho nó ăn bình thường như bổi vậy thôi

Con chim mái của bác đẻ nhiều vậy là xịn rồi , kiếm con trống sung đạp mái nữa là ok .
Chả bù cho con chào mào mái của mình , lứa đầu đẻ 1 trứng , ấp 10 ngày thì bị bể , bên trong đã có con nhỏ ..
Sau đó nó làm tổ mới , lúc làm chưa xong ổ nó đẻ ra bên ngoài 1 trứng và bể , lúc ổ gần xong nó lại đẻ ra ngoài thêm 1 trứng nữa và bể nốt ..
Tới lúc làm xong ổ thì nó vào nằm suốt mà ko đẻ nữa , rồi nó bị bệnh và ra đi luôn , vậy là hiện giờ trống cô đơn 1 mình

cocghe

trống mái rất hợp nhau, quấn quýt như vợ chồng mà sao nó ko phịch nhỉ các bác

lethanh6699

trống mái rất hợp nhau, quấn quýt như vợ chồng mà sao nó ko phịch nhỉ các bác

chắc con trống yếu sinh lí , chứ đẻ 5 quả trứng mà không nở được con nào thì tệ quá .
Mình giờ đang kiếm mái mà chưa được nè . Lần này mình sẽ kiếm 2 con mái , nhốt 2 mái này chung vào lồng nhỏ cho chúng quen nhau , sau đó mới thả chung vào Avi với trống , quyết tâm qua năm kiếm chim con nuôi

hoanghacmo

Chim của bạn có thể đã đẻ 2 lứa được 5 trứng đó. Ngày trước em bông nhà minh cung đẻ 2 trứng ấp hoài không nở. Một hôm mình xem thi lại thấy 3 trứng va hôm sau thì thấy 4 trứng.

Thân,

cocghe

hay là trống nó chưa thuần nó ko chịu chích mái hả bác

nếu bạn kiểm tr lồng nuôi ma k thấy gi, thì con trống tha con bỏ đi đó. Do tổ bị động(bạn hay xem hay qua lại.......) or con trống xung quá muốn đạp mái tiếp mà con mai k chịu do co con nhỏ.

crystalcandy

Cái vụ sinh đẻ này hay quá. Ai cao nhân vào truyền lại toàn bộ kinh nghiệm và hiểu biết về tập tính sinh sản của chào mào đi anh em. Cổ động viên ơi, ai biết vào chia sẽ nào!

chickenchoac

Khi thấy chim mái bắt đầu tha rác thì hạn chế tối đa việc dòm ngó để chúng được tự nhiên mà chịch nhau mới có trống. Quan trọng lúc bắt đầu ấp thì việc dòm ngó càng phải hạn chế. ( Cặp nhà mình chỉ thấy mình chim mái ấp, thằng chim trống k bao giờ ấp, chỉ mớm mồi nuôi con thôi. Họa mi với cu gáy thì cứ con nào ra khỏi tổ kiếm ăn là con kia nhảy vào ấp ngay. COn mào mái nhà mình khá thuần nhưng cứ dòm phát là nó lao ngay ra ngoài k ấp nữa, mình đi khuất đi nó mới vào ấp tiếp. Việc cặp nhà bạn ấp 20 ngày không nở theo mình có 4 khả năng: Một là trứng k có trống (cồ) khả năng này lớn nhất. Hai là: Thời gian ấp không đảm bảo ( do chim mái hay bỏ tổ ra ngoài hóng hớt). Ba là: Do bạn cho chim mái tắm xong lông chưa khô đã nhả vào ấp nên trứng dễ bị ung. Bốn là: Nhiệt độ trong thời gian chim ấp do thời tiết quá nóng dễ bị ung( Cái này mình suy luận theo tập tính của gà, thấy mẹ mình đợt nào nắng nóng mà cho gà ấp hầu như tỉ lệ nở rất thấp nên mình đoán thế.