ae nuôi sinh sản vào giúp mình ...?

cocghe

Khi thấy chim mái bắt đầu tha rác thì hạn chế tối đa việc dòm ngó để chúng được tự nhiên mà chịch nhau mới có trống. Quan trọng lúc bắt đầu ấp thì việc dòm ngó càng phải hạn chế. ( Cặp nhà mình chỉ thấy mình chim mái ấp, thằng chim trống k bao giờ ấp, chỉ mớm mồi nuôi con thôi. Họa mi với cu gáy thì cứ con nào ra khỏi tổ kiếm ăn là con kia nhảy vào ấp ngay. COn mào mái nhà mình khá thuần nhưng cứ dòm phát là nó lao ngay ra ngoài k ấp nữa, mình đi khuất đi nó mới vào ấp tiếp. Việc cặp nhà bạn ấp 20 ngày không nở theo mình có 4 khả năng: Một là trứng k có trống (cồ) khả năng này lớn nhất. Hai là: Thời gian ấp không đảm bảo ( do chim mái hay bỏ tổ ra ngoài hóng hớt). Ba là: Do bạn cho chim mái tắm xong lông chưa khô đã nhả vào ấp nên trứng dễ bị ung. Bốn là: Nhiệt độ trong thời gian chim ấp do thời tiết quá nóng dễ bị ung( Cái này mình suy luận theo tập tính của gà, thấy mẹ mình đợt nào nắng nóng mà cho gà ấp hầu như tỉ lệ nở rất thấp nên mình đoán thế.
những thông tin rất hữu ích, thank bác

crystalcandy

Khi thấy chim mái bắt đầu tha rác thì hạn chế tối đa việc dòm ngó để chúng được tự nhiên mà chịch nhau mới có trống. Quan trọng lúc bắt đầu ấp thì việc dòm ngó càng phải hạn chế. ( Cặp nhà mình chỉ thấy mình chim mái ấp, thằng chim trống k bao giờ ấp, chỉ mớm mồi nuôi con thôi. Họa mi với cu gáy thì cứ con nào ra khỏi tổ kiếm ăn là con kia nhảy vào ấp ngay. COn mào mái nhà mình khá thuần nhưng cứ dòm phát là nó lao ngay ra ngoài k ấp nữa, mình đi khuất đi nó mới vào ấp tiếp. Việc cặp nhà bạn ấp 20 ngày không nở theo mình có 4 khả năng: Một là trứng k có trống (cồ) khả năng này lớn nhất. Hai là: Thời gian ấp không đảm bảo ( do chim mái hay bỏ tổ ra ngoài hóng hớt). Ba là: Do bạn cho chim mái tắm xong lông chưa khô đã nhả vào ấp nên trứng dễ bị ung. Bốn là: Nhiệt độ trong thời gian chim ấp do thời tiết quá nóng dễ bị ung( Cái này mình suy luận theo tập tính của gà, thấy mẹ mình đợt nào nắng nóng mà cho gà ấp hầu như tỉ lệ nở rất thấp nên mình đoán thế.
Hay quá, chờ thêm cao nhân chỉ dẫn tiếp. Em có một câu hỏi, nếu chuồng chim làm chỗ không có nắng vậy có nên cho chim mẹ và cha tắm hay không?

cocghe

đã lấy 5 trứng ra bóp bể ra bên trong có trứng có lòng đỏ với nước, có trúng bị ung .....hôm nay lại thấy mái nó dọn tổ ko biết trống có chích choát gì ko đây

chickenchoac

Hay quá, chờ thêm cao nhân chỉ dẫn tiếp. Em có một câu hỏi, nếu chuồng chim làm chỗ không có nắng vậy có nên cho chim mẹ và cha tắm hay không?
Bạn gọi là cao nhân mình k dám nhận đâu, chẳng qua mình cũng có đam mê nuôi sinh sản và may mắn hơn bạn là đã thành công nên có chút kinh nghiệm rút ra từ bản thân nên chia sẻ cho anh em có cùng đam mê thôi. Tắm nắng đc thì tốt nhưng nếu như bất đắc dĩ aviary không có nắng chiếu vào thì cũng đánh phải chịu chứ bạn lùa chim từ aviary vào lồng để đem tắm nắng mình nghĩ hơi khó, trừ khi chim bạn nuôi từ nhỏ và quá thuần, chứ bình thường đã thả vào aviary rồi khó bắt ra lắm, cứ thuận theo tự nhiên thôi. Cặp chim nhà mình làm aviary dưới gốc khế rất to hầu như cũng k có nắng chiếu vào, vẫn sinh sản bt bạn ạ.

chickenchoac

đã lấy 5 trứng ra bóp bể ra bên trong có trứng có lòng đỏ với nước, có trúng bị ung .....hôm nay lại thấy mái nó dọn tổ ko biết trống có chích choát gì ko đây
Hi vọng sẽ có lứa chào mào thành công lần này với bạn. Cặp nhà mình cũng thay lông xong rồi, chim mái mấy hôm nay có vẻ hay làm dáng lắm, tính bắt đôi chim non ra cho bố mẹ rảnh rang tâm tình ( lứa vừa rồi mình bận quá với chim bố mẹ dữ con nên k bắt lúc còn non ra nuôi ngoài được nên để chim bố mẹ nuôi). Chắc cũng bắt ra để xem có đc thêm lứa nào không.

taydong_hd

chim mái đẻ xong ấp được khoảng 5 ngày bạn lấy trứng ra, soi trước bóng điện hoặc đèn pin thấy ở bên trong có màng màu hồng như màng nhện là ok đã có trống, còn ko thì bạn lên ghép lại.

cocghe

chim mái đẻ xong ấp được khoảng 5 ngày bạn lấy trứng ra, soi trước bóng điện hoặc đèn pin thấy ở bên trong có màng màu hồng như màng nhện là ok đã có trống, còn ko thì bạn lên ghép lại.
bác làm như bồ câu hay sao ah, lấy trứng nó là nó bỏ ko ấp luôn

chimcuccu!!

đúng rồi bạn trong thời gian này ta hạn chế dòm ngó nếu là bổi nuôi lên thì tỉ lệ bỏ tổ rất cao bạn cố gắng để ý nếu quá ngày ấp thường quá 15 ngày mà k thấy gì thì nên lấy ra và bỏ bạn nhé. mong a em có nhiều kn vào giúp bạn

cocghe

đúng rồi bạn trong thời gian này ta hạn chế dòm ngó nếu là bổi nuôi lên thì tỉ lệ bỏ tổ rất cao bạn cố gắng để ý nếu quá ngày ấp thường quá 15 ngày mà k thấy gì thì nên lấy ra và bỏ bạn nhé. mong a em có nhiều kn vào giúp bạn
nó ko bỏ tổ mà nó ko dạp mái ah

cocghe

Ae cho mình hỏi chút, mình tính lấy trứng của cặp kia cho cặp khác nó có ấp ko ah, hay nó bỏ ko thèm ấp ah

chickenchoac

Ae cho mình hỏi chút, mình tính lấy trứng của cặp kia cho cặp khác nó có ấp ko ah, hay nó bỏ ko thèm ấp ah
Cái này cũng chưa thấy ai thử. Mình chỉ mới thử lấy trứng cu gáy cho cu pháp ấp thì nó vẫn ấp chứ chào mào chưa dám thử. Nếu cả 2 cắp đang cùng ấp thì bạn thử chuột bạch xem có thành công không? hihi

cocghe

máy bác cho e hỏi tiếp ah, từ lúc chim con chào đời tới ngày rời tổ là bao nhiêu ngày ah

cocghe

mấy bác cho mình hỏi tiếp từ lúc rời tổ tới lúc nào bắt chim con ra hợp lý ah, hay để nó cho bố mẹ dạy giọng

neo

mấy bác cho mình hỏi tiếp từ lúc rời tổ tới lúc nào bắt chim con ra hợp lý ah, hay để nó cho bố mẹ dạy giọng
cái này thì khi nào bố mẹ đuổi thì mình tách ra thôi , hay chim bố mẹ hết đút mồi là mình tách ra thôi , giai đoạn cuối phải cố gắng uqan sát nha , nếu thấy hiện tượng chim con lại gần mẹ mà hả miệng đòi ăn chim bố đuổi là mình tách ra

Vudmc

Đang tính làm cái avi để ghép đẻ. Đã đặt hàng, chỉ chờ chuyển về. Mình đã đọc mấy bài hướng dẫn chọn cặp trên forum nhưng vẫn chưa hiểu lắm. Các bạn từng ghép đẻ có kinh nghiệm rồi cho mình hỏi chọn mái thế nào, làm cách nào để biết dc con trống nào hợp với mái đó?