Ai có kinh nghiệm tw vấn giúp em

ninhquanghuy

em mới đc cho 1 chú cm nuôi đầu mùa vừa rồi nó thay lông xong đẹp và hót ghê lắm,em thấy các bác bảo loại nuôi non không đi bẫy đc nhưng em thấy mỗi lần để con cm khác gần là nó xòe xòe cánh,hạ thấp người lè lưỡi, nên em mang đi bẫy thử.hôm đấy cách đây 2 ngày em mang lên rừng,chỉ tầm 10phust con cm của em hót thì chim đã về hàng đàn cả trăm con nhưng chúng nó chỉ đậu ở gần đấy ăn linh tinh chứ không nhảy cầu.cm của e thì vẫn hót,nản quá em đợi chim bay hết mang ra bụi khác gần đấy rồi đi tầm 5phust quay lại không thấy CM e hót mà nghe thấy tiếng loạt xoạt thì ra 1 chú đã dính.Em mừng quá mang về,nó đang thay lông,má mọc lông đỏ,đít mới cam thui,hình như là chim má trắng đang thay lông,em thả lồng thi nó không rúc cũng chỉ lạ người nên nhảy thui,mà nghe thấy con mồi hót là nó cũng hót lại ghê lắm,như thế có phải e may mắn bẫy đc con gớm không ạ,mà tại sao cả đàn cm chẳng con nào dính mà con đi lẻ này lại dính bẫy ạ,và con cm e nuôi từ nhỏ kia liệu đem bẫy tiếp đc k ạ?
em chưa đi bẫy bh,mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ!!
em chân thành cảm ơn

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
chim mồi non thường hok hay bằng chim già rừng làm chim mồi,chim mồi non hok hót và gan lì như chim già rừng,vì ở rừng nó trải wa nhìu phong ba bảo táp rồi nên nhiều kinh nghiệm.còn chim đi đàn thường khó bẩy dc lắm,còn chim đi lẻ dễ bẩy hơn,còn con bác nói mới bẩy dc mak hót lại chhim mồi luôn thì xảy ra 2 khả năng,1 là chim ai xổng,2 là con đó gan lì.kaka,con mồi của bác nếu đi bẩy mak gọi dụ tốt là ok,cứ thế mak bẩy,nhưng có lẽ e nó hok dc hay bằng những e già rừng,chúc bác bẩy dc nhìu chim và có những chú chim căng cứng nhé

netcom0909

chim của bác đi bẫy được chim bổi là ok rồi, nhưng chim còn tơ mùa ko nên đi bẫy những nơi mà có nhiều chim quá dữ, nếu gặp những chú quá gấu có khi bị bể luôn đó. Nhưng cũng hên xui có khi con của bác là một đầu gấu thật sự thì ko ngán ngẫm ai hết. hi, chúc bác chim cò căng cứng, và đi bẫy đều đều một thời gian chim sẽ hay dần lên thôi.

7love

Có thể bạn đã bẫy đc chim sổng của ai đó vì đít chim ko đỏ chim ko đâm lồng. Bạn bẫy có cài hoa quả thức ăn vào ko? Chim non nuôi lên bác nên cho đi theo chim mồi già để học cánh dụ chim rừng. Chim đi lẻ bjo cũng dể đánh hơn bạn ah

xuanhuy008

em mới đc cho 1 chú cm nuôi đầu mùa vừa rồi nó thay lông xong đẹp và hót ghê lắm,em thấy các bác bảo loại nuôi non không đi bẫy đc nhưng em thấy mỗi lần để con cm khác gần là nó xòe xòe cánh,hạ thấp người lè lưỡi, nên em mang đi bẫy thử.hôm đấy cách đây 2 ngày em mang lên rừng,chỉ tầm 10phust con cm của em hót thì chim đã về hàng đàn cả trăm con nhưng chúng nó chỉ đậu ở gần đấy ăn linh tinh chứ không nhảy cầu.cm của e thì vẫn hót,nản quá em đợi chim bay hết mang ra bụi khác gần đấy rồi đi tầm 5phust quay lại không thấy CM e hót mà nghe thấy tiếng loạt xoạt thì ra 1 chú đã dính.Em mừng quá mang về,nó đang thay lông,má mọc lông đỏ,đít mới cam thui,hình như là chim má trắng đang thay lông,em thả lồng thi nó không rúc cũng chỉ lạ người nên nhảy thui,mà nghe thấy con mồi hót là nó cũng hót lại ghê lắm,như thế có phải e may mắn bẫy đc con gớm không ạ,mà tại sao cả đàn cm chẳng con nào dính mà con đi lẻ này lại dính bẫy ạ,và con cm e nuôi từ nhỏ kia liệu đem bẫy tiếp đc k ạ?
em chưa đi bẫy bh,mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ!!
em chân thành cảm ơn
đặc điểm chim đi đàn thường không bẫy được bạn ơi! đàn chim chỉ ghé qua lồng, làm ríu rít 1 hồi là bay đi! bẫy đấu lồng thường hay bẫy được chim đi lẻ, đi cặp (chủ yếu). chim đi cặp trống - mái rất hăng đá khi chim mồi bạn vô vùng lãnh thổ của nó!
còn vấn đề chim non mới 1 mùa không bẫy được là hoàn toàn sai. có điều chim non mùa ra rừng chưa có king nghiệm dụ chim, không dữ, gặp chim dữ nếu bạn không treo cẩn thận dễ bể chim mồi. nhưng bạn cứ siêng mang em nó đi bẫy em nó sẽ tự khắc trau dồi kinh nghiệm cho bản thân, sau khi bẫy được 5 - 7 con thì mồi của bạn cũng tương đối cứng và đã quen với việc dụ chim!
thời gian sẽ đào tạo cho bạn 1 em mồi chiến. chúc mừng chiến công đầu tiên của em nó!

ninhquanghuy

ths cac bac!cm em bay dc khong fai xong dau tai no khong biet an cam,em dag vao cam cho no,nhung con nay hang lam,moi cua em hot la no hot lai rat nhiet tinh ma em de moi khong chi nguy trang la cay thui khong co hoa qua teo nao

matna

Chim ra rừng mà chịu hót và múa là có khả năng dính chim rất cao,nhất là với mấy em chào mào trắng má. Chim lúc đầu thường chỉ bẫy được 1 em là chim hoản vì nghe thấy tiếng sụp bẩy, đằng này chim bạn vẫn còn có thể hót được thì con này có tố chất đi bẩy đó bạn. Nên giản thời gian đi bẩy ra để chim quên dần dần và kịp thời hồi phục sức khỏe nhé
chim đi đàn thường khó bẩy, vài em bay tới lồng nhưng khi định đá chim mồi thì bị con khác ở ngoài bay vào phá, bẩy dễ nhất là chim đi cặp thôi. Chim đi đàn thường bắt đựoc chim má trắng vì chim non mới lên không có kinh nghiệm và rất tham ăn

ninhquanghuy

vag.khong hieu vi sao thoi gian nay kho bay wa.hx.em o ngoai Bac,thai nguyen a,nhung em di 2ngay roi ma khong dc gi ca.con cua em dug la co to chat that a,mang di dau dat xuong la no hot ghe lam,hom qua mag ra khu vuon gan nha co con bay lai gan,con cm do di co 1 minh thui,vua thay con kia lai gan chu cm cua em ha thap nguoi,mua xoe xoe nhug con kia bay di luon,chan that
Xin vui lòng viết tiếng việt có dấu !

Sửa bởi Amin:

ninhquanghuy

mấy hôm nay em cho no đi rừng,nó hót cả ngày nhưng chỉ có vài con nó hót lại chứ chẳng con nào vào đá,hx

chickenchoac

Chim nón nuôi lên đi bẫy k lì đòn, dễ bị vỡ chim nếu gặp phải hàng khủng :)). Đừng ham hố quá mà ép em nó mà hognr chim, lâu lâu lựa ngày dẹp trời đi bẫy giải trí cho thỏa đam mê thôi chứ đừng tận diệt. CHúc bạn thu phục được nhiều chsu chim hay :)

nguyencankn

con chú bẫy được chắc là của ai tuột ra thôi, chim chào mào non bẫy ít khi được lắm