anh em vào giúp mình cái

Mèo_già

em chơi chim chào mào muốn hỏi anh em 1 chút kinh nghiệm. em mới mua được em chao mào nghe họ bảo là mới được 5 tháng lồng. khi mua ở nhà họ em thấy kê vào con nào cũng đấu tốt nhưng về nhà thì im không hót cũng không đấu. thế mới lạ em mua được gần 1 tuần rồi mà giờ treo ra chỉ hót vài câu. cám thì vẫn lấy cám của nhà người bán, không đấu với chim trời. theo các bác em này thì bị sao? em nó vẫn ăn uống bình thường. hay là chim bị bể hả các bác.giúp em với nhé.:confused:

hongphuc664

k phải đâu bạn ơi.chim đấy chưa căng hẳn nuôi nhà ngta thế nhưng khi về nhà mình thay đổi môi trường nên phải mất 1tg dài chim mới bt trở lai.muốn chim mang đi đâu cũng chơi đc thì phải 1 năm lông trở ra.

Mèo_già

k phải đâu bạn ơi.chim đấy chưa căng hẳn nuôi nhà ngta thế nhưng khi về nhà mình thay đổi môi trường nên phải mất 1tg dài chim mới bt trở lai.muốn chim mang đi đâu cũng chơi đc thì phải 1 năm lông trở ra.

bạn chưa hiểu ý mình

tức là chim ở nhà người ta kê vào con nào cũng chơi. nhưng về nhà kê em nào cũng im tịt luôn. ko có động thái gì cả. chỉ đúng im re. hay con này bị bể hả các bác. em thấy những con mộc khi mua về 1 hay 2 ngày kê lồng là phung họng hay keke ngay. nhưng em này không có đọng thái gì luôn ag. thế mới chán. nên hỏi anh em xem nó thế nào.:((

Mèo_già

theo các bác có nên nuôi không hay là trả lại nhỉ. em mua em này 2tr. vì lúc đâu em thấy nó ở nhà chơi kinh và đáng nể dáng cũng đẹp giọng tương đối. gặp em nào cũng chơi. em thấy thất vọng với em nó quá.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Có thể chim bị châm chỗ bạn ạ. Bạn cứ chăm em nó như chủ cũ chăm đi chim mới 5 tháng lồng thì chưa nói lên được điều gì cả đâu bạn. Dục tốc bất đạt mà bạn.

Mèo_già

Có thể chim bị châm chỗ bạn ạ. Bạn cứ chăm em nó như chủ cũ chăm đi chim mới 5 tháng lồng thì chưa nói lên được điều gì cả đâu bạn. Dục tốc bất đạt mà bạn.

như bác nói là em nó lạ nhà hả????

viet

Chào Mào Diêu Trì
em chơi chim chào mào muốn hỏi anh em 1 chút kinh nghiệm. em mới mua được em chao mào nghe họ bảo là mới được 5 tháng lồng. khi mua ở nhà họ em thấy kê vào con nào cũng đấu tốt nhưng về nhà thì im không hót cũng không đấu. thế mới lạ em mua được gần 1 tuần rồi mà giờ treo ra chỉ hót vài câu. cám thì vẫn lấy cám của nhà người bán, không đấu với chim trời. theo các bác em này thì bị sao? em nó vẫn ăn uống bình thường. hay là chim bị bể hả các bác.giúp em với nhé.:confused:
Theo những gì bạn nói, mình đoán con chim bạn mua bị 'nết nhà', có nghĩa rằng: nó chỉ thể hiện khi nó ở nhà chủ cũ của nó, những chỗ khác nó sẽ không chơi. Nếu được bạn xách lại nhà người chủ cũ test thử xem sao hoặc xách đi cội xem thái độ của nó như thế nào. Thân.

Mèo_già

Theo những gì bạn nói, mình đoán con chim bạn mua bị 'nết nhà', có nghĩa rằng: nó chỉ thể hiện khi nó ở nhà chủ cũ của nó, những chỗ khác nó sẽ không chơi. Nếu được bạn xách lại nhà người chủ cũ test thử xem sao hoặc xách đi cội xem thái độ của nó như thế nào. Thân.

nhà chủ thì mình chưa cầm qua. nhưng mang ra chỗ anh em hay ngồi khoang 10 lồng treo xa. em ý chỉ ra vài cái rồi đúng xu lông 1 đống. theo bác thì em thế nào.

viet

Chào Mào Diêu Trì
nhà chủ thì mình chưa cầm qua. nhưng mang ra chỗ anh em hay ngồi khoang 10 lồng treo xa. em ý chỉ ra vài cái rồi đúng xu lông 1 đống. theo bác thì em thế nào.
Nếu như thế, bạn đem lại nhà chủ cũ, nếu thái độ đấu đá bình thường -> 100% con chim bị 'nết nhà'. Thân.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Bạn có hiểu định nghĩa tuổi lồng của con chim không? Nếu là chim bổi già rừng vô ở lồng thì nuôi 3 năm con chim mới ra giàn chiến đấu được. Trừ những con xuất sắc có thể 6 tháng là chơi giàn ầm ầm, nhưng những con chim như thế thì rất là hiếm. Chim tơ nuôi lên thì khoảng 1,5 năm là cũng có thể chơi giàn tương đối. Chim của bạn người ta mới nuôi 5 tháng cộng thêm bạn đem về nhà lạ nước, là chỗ ở, chìm xù là chuyện đương nhiên. Bạn không nên nôn nóng.

Mèo_già

Bạn có hiểu định nghĩa tuổi lồng của con chim không? Nếu là chim bổi già rừng vô ở lồng thì nuôi 3 năm con chim mới ra giàn chiến đấu được. Trừ những con xuất sắc có thể 6 tháng là chơi giàn ầm ầm, nhưng những con chim như thế thì rất là hiếm. Chim tơ nuôi lên thì khoảng 1,5 năm là cũng có thể chơi giàn tương đối. Chim của bạn người ta mới nuôi 5 tháng cộng thêm bạn đem về nhà lạ nước, là chỗ ở, chìm xù là chuyện đương nhiên. Bạn không nên nôn nóng.

ok để tớ thử xem sao. nhưng ít ra nó cũng phải có tí tố chất chứ. đằng này ko có thái độ gì cả. nên đâm ra mình nản vì mới chơi mà bạn

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
vấn đề này cũng bình thường thôi bạn ạ,nó chưa quen nhà quen chủ,chịu khó nuôi 1 time là ok ấy mà,chim chiến nhiều con còn vậy huống gì mấy con bổi vài tháng....................nên kiên nhẫn bạn à

Mèo_già

vấn đề này cũng bình thường thôi bạn ạ,nó chưa quen nhà quen chủ,chịu khó nuôi 1 time là ok ấy mà,chim chiến nhiều con còn vậy huống gì mấy con bổi vài tháng....................nên kiên nhẫn bạn à

thanks bác để em nuôi thử 1 tuần xem sao.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
hía hía.. bình tĩnh bác mèo già.. minh cũng mới cầm 1 con nhiều tuổi lồng và nhiều $ hơn con bác mà nó cũng y chang. Ngày đầu về nhà e , một tiếng hót cũng k có ;) và mình cũng nắng nước trái cây đầy đủ mà nó vẫn chỉ ra giọng sơ sơ còn thái độ vẫn k đc tốt lắm..:))..Tuy nhiên cảm giác e nó khác lên từng ngày, ngày đầu về thái đọ = 0 còn h cũng chịu khó búng cánh 1 cái , phùng họng đổ bọng rồi nên giờ thi fai iu nó thật nhiều để nghe đc tiếng ché của e nó . hí hí

chaomao^^py

Moderator
Bổi 5 tháng lồng đã thấy được tố chất rồi thì kiên trì nuôi đi , không việc gì phải lo . Bổi chưa quen chỗ mới về bị đè đó . Chưa quen thì tập , nết rừng còn thuần được nói chi nết nhà . Chúc bạn may mắn !

toprui

tổng hợp lại các ý kiến trên là do nết nhà, chưa quen chủ, ít tuổi lồng. bạn cứ yên tâm mà đặt niềm tin vào em nó.

sonidinh

Member
tổng hợp lại các ý kiến trên là do nết nhà, chưa quen chủ, ít tuổi lồng. bạn cứ yên tâm mà đặt niềm tin vào em nó.

Mình bổ sung thêm 1 phần nữa là do thay đổi lồng và cầu lồng chim sẽ ngơ ngác với nhà mới ngay. Thời gian mới nói lên tất cả. Đam mê gì cũng vậy phải có thời gian và công sức thì mới ok.chúc bạn chăm chim tốt và lấy lại phong độ nghen

(Vụt tốc là bất đạt)

Thân!!!