Aviary chào mào bổi

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Sẵn tiện nhà đang sửa có thợ cơ khí nên quyết định làm cái aviary mini để nhốt bổi. kích thức D x R x C: 1m x 1m x 1,5m
ban đầu dự tính làm sắt vuông hàn lại, nhưng bị thợ từ chối(bảo mua sắt V đa năng về bắt cho khỏe, cần gì thì thợ sẽ làm giúp) nên quyết định làm sắt V đa năng
Là SV nên cuối tuần mới về quê.chiều thứ 7 về sớm nên mua vật liêu + tỉa cây sanh để bỏ vào avi. dự tính sáng chủ nhật sẽ bắt đầu xây dưng.
Tối thứ 7 rảnh + 1 đứa bạn cũng đam mê chào mào tới chơi nên nó xin góp công xây dựng để sau này thả bổi nên tiến hành xây khung ở đáy.
Sáng chủ nhật tiến hành rap khung

n5tS

cho cây vào để kiểm trà cành và tỉa bớt

n5tl

n5tN

đặt khung lên kiểm tra

n5tU

n5tC

chốt khung cố định xún thành đáy, đổ đất vào trong, tưới nước

n5tj

ráp thêm 4 thanh ngang cho chắc chắn, còn thừa 1 thanh dài 1m dự tính bắt thẳng chính giữa để làm cổng ra vào vệ sinh lồng.
tiến hành lắp lưới vào, chừa 1 mặt để làm cổng sau đó mới lắp, loay hay mãi cũng đến 1h trưa, thợ đến làm mình nhờ hàn cho cái cửa thì bị từ chối nguyên nhân tranh thủ làm cho xong việc của nhà mình để 3h30 đi xom bóng đá giải làng. chiều đó mình phải ra lại đà nẵng để sáng thứ 2 vào học, nôn nóng nên quyết định hoàn thành luôn aviary mà không làm cổng chính. chỉ cắt lưới làm 1 cổng nhỏ để cho thức ăn và chim vào thôi.

n5t4

hoàn thành

aviary có dc 3 thành viên. 1 mồi đang thay lông, 1 má trắng bạch đề 1 móng, 1 má trắng bông 3 sợi ở mào.

dự tính tuần sau sẽ ráp cổng chính vào, anh em góp ý thêm cần chỉnh sửa gì không nhé, thân!

cmtegiac

Up lại hình dùm em để ae nhìn cho dễ. Avi thoáng. đẹp đấy em, em tính ghép đẻ ah

chaomao^^py

Moderator
Nhìn ok rồi ! Nhưng trống 3 mặt thế buổi tối sợ là sẽ gió . Vả lại , Avi mini mà trồng cây Sanh nếu không kiềm sẽ rất nhanh lớn , hơi căng chút ^^

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Up lại hình dùm em để ae nhìn cho dễ. Avi thoáng. đẹp đấy em, em tính ghép đẻ ah

cảm ơn anh nhé. hiện đang ghiền giọng và nết đấu của dòng trung mang nên cũng có nghĩ đến ý định ghép để a à, nhưng em đi học cuối tuần mới về quê, kinh nghiệm cũng chưa có nên thôi từ bỏ ý định. avi này làm để nhốt bổi thôi a,bổi bảy về cho vào sau mùa lông mới tách ra a à

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Nhìn ok rồi ! Nhưng trống 3 mặt thế buổi tối sợ là sẽ gió . Vả lại , Avi mini mà trồng cây Sanh nếu không kiềm sẽ rất nhanh lớn , hơi căng chút ^^
cảm ơn anh đã góp ý, vấn đề cây Sanh thì chắc sẽ tính sau. còn tránh gió thì có tấm rèm che thêm 1 mặt rồi a, a để ý bức hình gần cuối góc phải sẽ thấy tấm rèm màu xanh

ĐKL?hao12345

mình góp ý tí thôi
cái phần từ vanh ngang chở lên tằm 1/4 or 1/3 của lồng (phía trên) theo mình bạn nên che lại bằng bạt, tôn , lưới kín cho mấy e có chổ núp gió, mưa tạt, và chổ riêng tư nửa

vinhdq

Mình thì nghĩ khác, 3 chào mào + 4 tháng thả avi = 7 nốt nhạc cây si sẽ die.
Góp ý chút: Cây si bỏ vào cái avi của bạn hơi to.
Thân!
P/S: bác Quang chaomao^^py đừng chém tui nhé hihi

hantrunghieu

kiểu này tắm nắng cho chim và che mưa gió cũng ko khó khăn lắm. Nhưng cây si nó to lên thì làm thế nào bác :D

YeuCM

Bác ko sợ chim tặc nó bụp a. Thấy phiêu quá avi gần đường. Bác che bớt đi Chu gió thì die lun đó.

TVC

Cũng dự tính làm 1 cái giống bạn, khổ nổi không gian chật quá. Sắp đến mùa bẩy chim rồi, chuẩn bị chỗ mà thả các em bổi rừng thôi...

chimcuccu!!

Cũng dự tính làm 1 cái giống bạn, khổ nổi không gian chật quá. Sắp đến mùa bẩy chim rồi, chuẩn bị chỗ mà thả các em bổi rừng thôi...
nếu chật quá chuyển ra hà nội bạn ạ mình vẫn còn không gian này........kakaka.

9nhan

Mái tôn trên nóc kéo xuống 1/2 phía trong tường để chắn gió cho ổ(1/2 nóc dùng miếng nhựa lan nắng có thể xuyên qua)
vừa chắn gió và vừa hứng nắng, góp ý nho nhỏ thích thì ok, avi vậy là ngon rồi

hieư236

bác này khéo tay quá. thiên thời địa lợi nhân hòa.. không gian quá đẹp..

lethanh6699

Sẵn tiện nhà đang sửa có thợ cơ khí nên quyết định làm cái aviary mini để nhốt bổi. kích thức D x R x C: 1m x 1m x 1,5m
ban đầu dự tính làm sắt vuông hàn lại, nhưng bị thợ từ chối(bảo mua sắt V đa năng về bắt cho khỏe, cần gì thì thợ sẽ làm giúp) nên quyết định làm sắt V đa năng

Cho hỏi chi phí mua sắt V + lưới hết bao nhiêu ? Mình kết kiểu Avi này rồi , đang tính làm cái 1,5m x 1,5m x 1,5m ....vừa đào đất đắp nền xong sáng nay
Cảm ơn

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Cho hỏi chi phí mua sắt V + lưới hết bao nhiêu ? Mình kết kiểu Avi này rồi , đang tính làm cái 1,5m x 1,5m x 1,5m ....vừa đào đất đắp nền xong sáng nay
Cảm ơn

Sắt này 20k/ 1m bạn ah. Lưới thì nhiều loại lắm, dài loại tầm 40k/m là vừa