Aviary!

old_father

Aviary hoàn thành gần 1 tháng với kích thước rông 1,1m, cao 2.3m, dài 2m. Hiện tại đang thả 1 cặp chào mào và 1 cặp chích chòe lửa. Mình định nuôi chào mào và chích chòe lửa sinh sản, các bạn góp ý thêm để có thể nuôi sinh sản thành công. Cảm ơn đã ghé thăm.

thangqn

mình ko kinh nghiệm nuôi đẻ lắm nhưng nếu nuôi chung chào mào và chòe chung thì khả năng sinh sản thấp hơn nếu bạn nuôi riêng loài để yên tỉnh

old_father

Cảm ơn đã góp ý cho mình. Hiện tại mình thấy chào mào trống toàn rượt chích chòe lửa không à, chắc phải bắt con chào mào trống ra để cặp lửa sinh sản thôi. Các bạn góp ý cho mình là có cần che chắn thêm không để có thể cho sinh sản . Xin cảm ơn.

boygl88

theo mình nuôi 1 loài thôi, trống quá thì bạn che bớt lại cho chim có ko gian

ta.phuoc

Chuồng có vị trí đẹp quá, nhưng xác định nuôi sinh sản theo mình nên ổn định từ đầu,theo mình nên như sau:
- Che sơ bằng lưới lan lại, lúc này chim ở trong khó nhìn thấy mình, mình ở ngoài có thể theo dõi các hoạt động của nó.
- Có biện pháp phòng kiến ngay từ đầu, nếu dịch ra đc cách tường 5cm thì tốt và đôn chân cao lên 15cm, bốn chân để 4 chén nước cho kiến khỏi vào. Vì nuôi sinh sản thì phải có nhiều mồi tươi, nơi bạn sinh sống thấy cây cối xung quanh nhiều chắc kiến cũng nhiều. Nếu ko đôn chân lên thì mỗi hũ cám, hũ sâu, dế, cào cào đều phải được bảo vệ, khỏi kiến, nhưng khi làm tổ và có con rồi mà kiến nó bò vô cắn chim con thì thôi rồi, lúc này mà xử lý thì cũng động đến tổ và có nguy cơ mất tổ này.

old_father

Cảm ơn các bạn đã góp ý. Về mình sẽ lấy lưới lan che lại cho kín đáo hơn 1 chút để có thể sinh sản tốt, rất vui được quen biết các bạn trên diễn đàn.

Windy

Theo mình nên nhốt con chòe lửa đực và con chào mào mái, như vậy có thể cho ra chòe lửa mào và chào mào đuôi lửa ! thật là tuyệt vời!

phikhoa_75

Mình có ý kiến là nếu muốn nuôi sinh sản thì tốt nhất là nuôi riêng từng loài, không nên nuôi chung.