Bàn luận và up hình nhé

tutaicongtu

Tình hình là mình biết chào mào có 3 loại mũ
Mũ Đinh
Mũ Lâm
Mũ Rơm
Các bạn có thể giúp mình up hình phân biệt từng loại và những chú chim có mũ loại này thường có những ưu khuyết gì :)
Cảm ơn :DD

cmtegiac

1/ Đây là mào đinh
images

2/ Đây là mào lân
images

3/ Đây là mào rơm
images

4/ Em bổ sung thêm 1 mào nữa mà em rất khoái đó là mào tê giác hay các bác còn gọi là mào quéo
images

Em post có gì sai xót mong các bác chỉ giáo nhé. Em khoái nhất chú mào tê giác và dù mào nào đi nữa thì cái gốc mào cũng phải to, phủ đều lên trên thì chim mới bền

tutaicongtu

mình thấy nên gộp loại mào quéo này nằm chung với loại mào rơm :) thấy nó cũng cùng gốc với nhau
Các bạn nói rỏ hơn về ưu khuyết điểm dể nhận thấy của từng chú chim có loại mào đó( cái này thì ý mình nói là thường thấy thôi) ví dụ như độ bền, giọng khỏe, hay độc hung dữ hay doạt nạt đối phương :) một chú chào mào hay thườg thì cái mũ nó đóng vai trò quan trọng lắm à nha.

tutaicongtu

Chẳng hạn như chú chim Thiết Mộc Chân chẳng hạn hình như nó thuộc dạng mào lân thì phải :)

vubaucat

theo mình mào gì cũng đc, cái đó chỉ biểu hiện hình dáng chú chim thui.miễn sao nết con chim chơi hay đc rùi.

mpkl29

theo như mình biết còn một loại nữa đó là mào cui, mào thấp nhưng dày gốc... hình thức không quyết định được nội dung đâu... quan trọng là tố chất của mỗi chú chim thôi.

tutaicongtu

Um mình cũng nghe có loại mào cui nhưng không có hình ảnh để kiểm chứng.Bạn có thì up lên để anh em tham khảo nâng kiến thức nhé :D

chipchip0203

bạn ơi theo mình nghĩ thì cái mào là phần lớn để đánh giá đc vóc dáng vóc cũng như vẻ quyến rũ của nó với ng chơi thui.Còn nếu xét về nết chơi của con chim thì đó chỉ là 1 phần rất nhỏ bạn à. vài lời góp ý.:) thân chipchip0203!!!

mpkl29

Um mình cũng nghe có loại mào cui nhưng không có hình ảnh để kiểm chứng.Bạn có thì up lên để anh em tham khảo nâng kiến thức nhé :D
mình có một em, chim đang thay lông già mùa rồi... bây giờ nhìn chưa rõ lắm... có gì mình up sau... theo kinh nghiệm của mình, chim mào cui nết chim rất dữ, hầu hết là chim võ, đấu đá rất tốt

mình có một em, chim đang thay lông già mùa rồi... bây giờ nhìn chưa rõ lắm... có gì mình up sau... theo kinh nghiệm của mình, chim mào cui nết chim rất dữ, hầu hết là chim võ, đấu đá rất tốt
đầu tiên là các loại mào -thống kê còn thiếu loại hơi lân (cong về phía trước ít )
còn loại chim như bạn CHIPCHIP0203 nói theo mình biêt là loại CM bông lau (như cách gọi quê mình ) mào nhú lên một chút ,nết chim dữ dằn ,nhưng không nhiều ng ở bắc chơi loại đó .

tutaicongtu

Nếu tính ra thì chim chào mào nhiều nhiều loại mào khác nhau. Mỗi loại thì nó thường thường phản ảnh một đặt trưng riêng của chim. Bạn chipchip có hình úp lên để anh em biết thì tuyệt quá :).

vivian

mào chim cm rất nhiều loại các bác ạ mào đinh, mào rơm , lân cũng nhằm tạo nét đẹp khi chim đứng 1 mình , hung dữ khi đấu , ghép đôi , tuy nhiên đó chỉ là vẻ bề ngoài chim cm ko phải có thể nhận sét hay ở vẻ ngoài , mà là nc đánh của con chim , tại sao người ta chọn loại mào lân , đinh và rơm vì nhưng loại mào này hiển thị chú chim ý là đực 70% , mới cả thấy đẹp