Bàn về chim CM bị tật lộn mèo...

mrdungvina

_Có lẻ trong các tật của CM thì lộn mèo là tật ko thể chữa đc. nhưng điều đáng nói ở đây là đa phần những e bị tật này thường đẹp + giọng hay, nên chủ chim thường bị " lưỡng" khi nuôi những e chim này .Hồi mình mới chuyển qua chơi chim CM, đc 1 người bạn cho một con chim lộn để nuôi cho quen dần.nghe nói con chim đó bạn mình bẫy ở vùng Hương bình(huế) đã nuôi đc 3 mùa,chim dài đẹp giọng hay.đáng tiếc là khi chơi đến lúc bùng nổ nhất thì e ấy san tô một lúc 2-3 vòng liền...bực quá mình về tìm mọi cách để chữa trị nhưng đều ko thành công.kể cả cách khắc nhiệt nhất : nhổ bớt một phía 5 cọng lông cánh+5 cọng lông đuôi ,bên chân phía đó mình quấn thêm dây trì.làm vậy e nó ko lộn đc vì bị lệch tâm.nghĩ rằng tg dài e sẽ bỏ đc.5 tháng sau bỏ dây trì ra, thành quả là giờ e ấy san tô luôn 4-5 vòng làm mình chóng hết cả mặt. không trị đc tật này các bác ah, có lẻ chỉ tìm cách hạn chế tật này của CM:

1_tập cho e ấy làm chim mồi và cho ở trong lồng bẫy
2_thả vào aviary or thả e nó về trời cho e nó nhân giống hy vọng hậu duệ ko lộn nữa
3_căng 1 sợi dây cước song song với cầu chính or dùng 1 cầu chính và 2 cầu bán nguyệt or dùng 3 cầu cụt (6 phân) để ở ly nc 1 cái ,ly bột 1 cái và cái kia để trên cao...
Mong các bác bác đọc xong có đôi lời cung chia sẽ cho ae nào đang sở hữu những e có tài nhưng bị tât này...thân!!!

netcom0909

Đồng ý với bác các vấn đề bác nêu và cũng đồng cảm luôn vì cùng cảnh ngộ, chỉ có nước ăn ở với lũ thôi. Mình chỉ có thể hạn chế bằng các cách mà bác nêu để giữ chim lại nuôi thôi. Mình cũng từng tuyển 3 chú và bị 2 chú lộn. Hix, 1 chú thì thường xuyên lộn. Còn 1 chú thì khi thật căng đấu 2 -3 tiếng cánh duôi nhìn quá ghiền đang nghĩ là có đựoc chú chim hay ai ngờ nó ức chế quá lộn vèo vèo. Nói chung 2 chú bị lộn của mình cũng thuộc dạng hay ( theo ý kiến cá nhân) nhưng đành phải bán rẻ lại để dàn chim ko bị lộn theo.
Một vấn đề khác là tại sao con chim của mình nuôi lại bị lộn, có lẽ là rất nhiều nguyên do :
+ Có thể kể đến là do nuôi trong lồng ko phù hợp với nết của chú chim ( theo mình cái này là nguyên nhân chính).
+ Có thể do chủ nuôi ko để ý để bóng đèn sáng ở trên đầu chú chim nên nó bị ngước lộn...
+ Học từ chú chim khác.
Cách khắc phục là ngay từ đầu ko để chú chim lộn, nếu ta thấy có dấu hiệu lộn là tìm cách khắc phục ngay : đổi cầu, đổi lồng, đổi chỗ treo ...
Một vấn đề mà mình để ý ko biết có chính xác hay không đó là thường những chú chim lộn nết nhảy rất đẹp. Mà chim nhảy đẹp thì thường lại là chim hay. Còn nhiều vấn đề nữa nhờ các bác bổ sung, trao đổi tiếp nhé.

mrdungvina

Cho avi 3th->6th có thể chữa được tận gốc!
-thanks bác em cũng đã cho vào avi rồi mà ko đc.bác nào chữa đc thì đã có vô số chim hay ,mà ko phải tốn nhiều tiền .chỉ tìm cách khắc phục để sống chung với lũ thôi............

thucdt

Chào Mào Xa Xứ
Mình có 2 cách bạn có thể áp dụng thử nhé:
- Tốt nhất là lồng vuông: Dùng bìa trong (bìa làm luận văn) bọc 3 phía và bọc 2/3 phía trên, phía trước bạn bọc phần trên (phần cửa bạn chừa lại), trên nóc bạn cắt 1 miếng cotton = diện tích lồng rồi áp lên đỉnh (Nhớ là tất cả đều bọc bên trong lồng nhé) bạn cứ để vậy 1 thời gian xem chim có giảm không, nếu giảm thì bạn để vậy nó sẽ hết.
- Trong lồng để 2 cầu chính, cầu trên cùng bạn nâng cao lên - nâng làm sao khi con chim đậu vào nó không đứng thẳng người được (đừng quá cao, nó sẽ không nhảy lên đâu) và theo dõi.
Chúc bạn thành công. Thân chào!

hoangnguyen

em cũng có một em Bình Điền giọng ngoáy rất hay nhưng bị lộn. thử mọi cách rồi mà em nó vẫn quay như Tôn Ngộ Không

caube1002

Đồng ý với bác các vấn đề bác nêu và cũng đồng cảm luôn vì cùng cảnh ngộ, chỉ có nước ăn ở với lũ thôi. Mình chỉ có thể hạn chế bằng các cách mà bác nêu để giữ chim lại nuôi thôi. Mình cũng từng tuyển 3 chú và bị 2 chú lộn. Hix, 1 chú thì thường xuyên lộn. Còn 1 chú thì khi thật căng đấu 2 -3 tiếng cánh duôi nhìn quá ghiền đang nghĩ là có đựoc chú chim hay ai ngờ nó ức chế quá lộn vèo vèo. Nói chung 2 chú bị lộn của mình cũng thuộc dạng hay ( theo ý kiến cá nhân) nhưng đành phải bán rẻ lại để dàn chim ko bị lộn theo.
Một vấn đề khác là tại sao con chim của mình nuôi lại bị lộn, có lẽ là rất nhiều nguyên do :
+ Có thể kể đến là do nuôi trong lồng ko phù hợp với nết của chú chim ( theo mình cái này là nguyên nhân chính).
+ Có thể do chủ nuôi ko để ý để bóng đèn sáng ở trên đầu chú chim nên nó bị ngước lộn...
+ Học từ chú chim khác.
Cách khắc phục là ngay từ đầu ko để chú chim lộn, nếu ta thấy có dấu hiệu lộn là tìm cách khắc phục ngay : đổi cầu, đổi lồng, đổi chỗ treo ...
Một vấn đề mà mình để ý ko biết có chính xác hay không đó là thường những chú chim lộn nết nhảy rất đẹp. Mà chim nhảy đẹp thì thường lại là chim hay. Còn nhiều vấn đề nữa nhờ các bác bổ sung, trao đổi tiếp nhé.
các cụ đã có câu. lắm tài thì nhiều tật mà bác. công nhận là những chú chim lộn cầu thường là chim hay. em cũng có 1 chú như vậy nè, nhưng chỉ lúc nào sung em nó mới lộn, đang chữa bằng cách lắp 2 cầu bán nguyệt với 1 cầu chính.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
nếu con chim hay thì giữ lại nuôi còn k phóng sinh đi chứ nhìn nó vậy cũng tức mắt lắm.. đi ra cội hay đi thi cũng k đc

BeanT

mình cũng có 1 em giống tình cảnh như các bác
hễ tức chim là lại lộn rồi bu lồng ngoái cổ hic
thích em đấy lắm nên đang tìm cách chữa. mình đang thử cho vào quả lồng 68 1 cầu chính 2 bán nguyệt theo hình ziczac. tật lộn thì được khắc phục khá tương đối nhưng khi tức chim vẫn bu lồng ngoái cổ. thế nhưng kè chim thì ko bu lồng đòi đá gì cả. sàn cầu thôi. mình chưa ra cội để xem em nó có nước bền ko và khi chơi lâu em nó còn tật vậy ko. khi nào ra cội đc thì mình sẽ chia sẻ vài kinh nghiệm nhỏ đấy lên cho ae. thân

mrdungvina

Mình có 2 cách bạn có thể áp dụng thử nhé:
- Tốt nhất là lồng vuông: Dùng bìa trong (bìa làm luận văn) bọc 3 phía và bọc 2/3 phía trên, phía trước bạn bọc phần trên (phần cửa bạn chừa lại), trên nóc bạn cắt 1 miếng cotton = diện tích lồng rồi áp lên đỉnh (Nhớ là tất cả đều bọc bên trong lồng nhé) bạn cứ để vậy 1 thời gian xem chim có giảm không, nếu giảm thì bạn để vậy nó sẽ hết.
-cách này của bác để trị những em nhẩy xoắn cầu ( đứng ở cầu san tô 1 vòng bám vào cầu or nhẩy lên bám nóc rồi lộn ngược lại cầu)...cảm ơn bác đã chỉ thêm cách để ae trị tật này!

sinzum

theo suy nghĩ của riêng mình thì có thể ép chim vào lồng bẩy ( không có không gian rộng để ngoái và lộn ) hoặc cho vào lồng tập lực, không gian quá rộng ít cầu. Này chỉ là suy nghĩ thôi. Mình chưa thử qua tình huống này. Cũng đang có 1 con chim bị ngoái, đã thay đổi vị trí cầu, thay lồng vuông sang tròn, hiện tại đang dùng cầu bán nguyệt 3 cái xen kẻ trong lồng lửa 80. Nhưng hiện tại chú chim đến lúc là vẫn bám nan gần nóc lồng ( chổ điểm bo cong ) lộn về. :(

viet

Chào Mào Diêu Trì
_Có lẻ trong các tật của CM thì lộn mèo là tật ko thể chữa đc. nhưng điều đáng nói ở đây là đa phần những e bị tật này thường đẹp + giọng hay, nên chủ chim thường bị " lưỡng" khi nuôi những e chim này .Hồi mình mới chuyển qua chơi chim CM, đc 1 người bạn cho một con chim lộn để nuôi cho quen dần.nghe nói con chim đó bạn mình bẫy ở vùng Hương bình(huế) đã nuôi đc 3 mùa,chim dài đẹp giọng hay.đáng tiếc là khi chơi đến lúc bùng nổ nhất thì e ấy san tô một lúc 2-3 vòng liền...bực quá mình về tìm mọi cách để chữa trị nhưng đều ko thành công.kể cả cách khắc nhiệt nhất : nhổ bớt một phía 5 cọng lông cánh+5 cọng lông đuôi ,bên chân phía đó mình quấn thêm dây trì.làm vậy e nó ko lộn đc vì bị lệch tâm.nghĩ rằng tg dài e sẽ bỏ đc.5 tháng sau bỏ dây trì ra, thành quả là giờ e ấy san tô luôn 4-5 vòng làm mình chóng hết cả mặt. không trị đc tật này các bác ah, có lẻ chỉ tìm cách hạn chế tật này của CM:

1_tập cho e ấy làm chim mồi và cho ở trong lồng bẫy
2_thả vào aviary or thả e nó về trời cho e nó nhân giống hy vọng hậu duệ ko lộn nữa
3_căng 1 sợi dây cước song song với cầu chính or dùng 1 cầu chính và 2 cầu bán nguyệt or dùng 3 cầu cụt (6 phân) để ở ly nc 1 cái ,ly bột 1 cái và cái kia để trên cao...
Mong các bác bác đọc xong có đôi lời cung chia sẽ cho ae nào đang sở hữu những e có tài nhưng bị tât này...thân!!!
bạn đang sử dụng cầu thẳng hay cầu bán nguyệt? nếu cầu thẳng thì bố trí cầu bán nguyệt xem sau (dạng tam cấp) cộng với việc kết hơp thả vào avi. Thân.

conmalem

mình cũng có 1 e hay như thế, nhưng mỗi lần sung lên là sinh tật,để 3 cầu mà vẫn bám nóc ngoái.
do là mồi 4 năm chinh chiến, g ra lồng nên vậy quá.
theo mình vẫn có thể đi thi thố đc chức các bác?

aphu_phonui

bác thử cho dĩa cd gắn ở nóc lồng 1 thời gian xem sao.để chữa tật mèo lộn

yeuchimhue

lộn mèo thì cho vào lồng tròn , ko bỏ cầu dài , bỏ 3 cầu bán nguyệt 3 góc là hết thôi

Dung_bia

Em mới nuôi chim nên không có nhiều kinh nghiệm, em xin phép hỏi mọi người vài điều trong list này nhé
Em có em chào mào mộc nuôi má trắng khá mau mỏ em chỉ cho nghe mp3 thôi thì có đc k? và hồi em mới chơi hay cho trong phòng nên nhìn bóng đèn nhiều bị ngoáy cổ h chữa sao ạh :(
Cái nữa em muốn hỏi cái lưỡi và lông đuôi để phân biệt đực cái có bác nào có hình ảnh cụ thể để phân biệt k :(

chym

Nhà em cũng có 1 con chơi rất hay mỗi tội có tật lộn mèo này. Em làm cách này các bác thử coi dc ko, em cho vào lồng tròn 1 cầu chính, 1 cầu bán nguyệt, phia trên lồng em phủ áo lồng kéo xuống khoảng 15cm rồi treo lồng ở góc tường để hướng cầu bán nguyệt ra phía ngoài. em làm vạy thấy em nó ko ngoái lộn nữa. ko biết làm vậy có chữa dc tật cho em nó ko hehe nếu chữa dc thì quá ngon:cool: