Bàn về chim CM bị tật lộn mèo...

L

linhbuudien

Guest
các cụ đã có câu. lắm tài thì nhiều tật mà bác. công nhận là những chú chim lộn cầu thường là chim hay. em cũng có 1 chú như vậy nè, nhưng chỉ lúc nào sung em nó mới lộn, đang chữa bằng cách lắp 2 cầu bán nguyệt với 1 cầu chính.
--Mình thì bó phép chỉ biết tách rời ra khỏi cộng đồng chào mào nhà mình và của ae nữa(sợ lây qua những con khác).Cắn răng thả chung vào lồng tập thể 2m*3m là hết ngay.

canhtrang02

mình có em nam đông 5 mùa chơi dàn tốt giọng hay thỉnh thoảng bị lộn nhưng từ hôm cho samg lồng tròn lắp 3 cầu bán nguyệt thì không thấy hiện tương đó nữa các bác thử xem sao

quangdung1983vnqn

Mình có 2 cách bạn có thể áp dụng thử nhé:
- Tốt nhất là lồng vuông: Dùng bìa trong (bìa làm luận văn) bọc 3 phía và bọc 2/3 phía trên, phía trước bạn bọc phần trên (phần cửa bạn chừa lại), trên nóc bạn cắt 1 miếng cotton = diện tích lồng rồi áp lên đỉnh (Nhớ là tất cả đều bọc bên trong lồng nhé) bạn cứ để vậy 1 thời gian xem chim có giảm không, nếu giảm thì bạn để vậy nó sẽ hết.
- Trong lồng để 2 cầu chính, cầu trên cùng bạn nâng cao lên - nâng làm sao khi con chim đậu vào nó không đứng thẳng người được (đừng quá cao, nó sẽ không nhảy lên đâu) và theo dõi.
Chúc bạn thành công. Thân chào!

Cái này cũng hay nha. nhưng mình nghĩ cách 1 chỉ áp dụng thuần chim thôi chứ (đọc trên diễn đàn có bàn cách này để thuần chim bồi mới bẫy về mà). Còn cách 2 cũng được mình đã áp dụng tăng nhiều cầu lên cho nó khỏi lộn, nhưng có một vấn đề là có nhiều con chẳng cần cầu nó vẫn lộn như thường (chỉ được 1 vòng). Mình có một cách nữa mà mình đang áp dụng là cho vào lồng nhỏ ép lại không cho cựa quậy gì hết, không biết cách này có hạn chế được không mong anh em góp ý

caube1002

--Mình thì bó phép chỉ biết tách rời ra khỏi cộng đồng chào mào nhà mình và của ae nữa(sợ lây qua những con khác).Cắn răng thả chung vào lồng tập thể 2m*3m là hết ngay.
đồng ý với bác là làm như vậy kẻo các em khác thấy bắt trước, e cũng đã phải thả 1 em như vậy rồi.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Kinh nghiệm cho thấy nguyên nhân chính khi con chim bị lộn nhào là:
1. Lồng không hợp với con chim (chim thích nhảy nhiều mà lồng không có cầu phù hợp sẽ dẫn đến con chim sinh tật và lộn. Chỉ cần nó lộn được 1 lần là nó khoáy (như sở thích chinh phục). Phải thay lồng gấp.
2. Chim bổi ép cho mau dạn như bỏ lồng nhỏ quá cũng bị lộn. Do vậy không nên dùng lồng ép quá nhỏ để nuôi bổi mà bạn hãy làm lồng kiểu lồng lực: Để 2 cầu 2 bên để cho nó nhảy qua (trái) và nhảy lại (phải) đến khi bổi bắt đầu đổ lông là chuyển lồng.
3. Chim căng lửa quá. Những chú chim đang vào lửa gặp cội nào đó dợt chim thả hoặc chúng ta treo chi ra ngoài lúc đó gặp chim ngoài về làm chim lồng ức quá cũng dẫn đến lộn. Để tránh trường hợp này AE nên hạ lồng gấp và trùm lại ngay. Trường hợp chim vẫn ức trong lồng thì AE phải cho tắm để dịu bớt lửa cho chim.

Kinh nghiệm cho thấy nếu chim đã lộn rồi thì rất khó mà chữa, tuy nhiên với mình thì chim lộn mình sẽ cho vào lồng tròn (dạng đường kính 45-50) và dùng 3 cầu bán nguyệt. Vì khi lồng tròn đối với các chú chim lộn hoặc bu nóc rất khó có thế khi lấy đà từ trên nóc lông thả xuống. Nóc lồng tròn các nan thì túm lại nên con chim rất khó bu lên trên.
Với chim lộn AE càng không nên để lồng vuông :)

Thân ái!

interior87

mình chơi chim đã lâu, và đã trị mấy em, nhưng kết quả không như ý muốn được.chim đã lộn thì không có cách nào để trị hết được!chỉ có hạn chế em nó mà thôi.

damtho

Kinh nghiệm cho thấy nguyên nhân chính khi con chim bị lộn nhào là:
1. Lồng không hợp với con chim (chim thích nhảy nhiều mà lồng không có cầu phù hợp sẽ dẫn đến con chim sinh tật và lộn. Chỉ cần nó lộn được 1 lần là nó khoáy (như sở thích chinh phục). Phải thay lồng gấp.
2. Chim bổi ép cho mau dạn như bỏ lồng nhỏ quá cũng bị lộn. Do vậy không nên dùng lồng ép quá nhỏ để nuôi bổi mà bạn hãy làm lồng kiểu lồng lực: Để 2 cầu 2 bên để cho nó nhảy qua (trái) và nhảy lại (phải) đến khi bổi bắt đầu đổ lông là chuyển lồng.
3. Chim căng lửa quá. Những chú chim đang vào lửa gặp cội nào đó dợt chim thả hoặc chúng ta treo chi ra ngoài lúc đó gặp chim ngoài về làm chim lồng ức quá cũng dẫn đến lộn. Để tránh trường hợp này AE nên hạ lồng gấp và trùm lại ngay. Trường hợp chim vẫn ức trong lồng thì AE phải cho tắm để dịu bớt lửa cho chim.

Kinh nghiệm cho thấy nếu chim đã lộn rồi thì rất khó mà chữa, tuy nhiên với mình thì chim lộn mình sẽ cho vào lồng tròn (dạng đường kính 45-50) và dùng 3 cầu bán nguyệt. Vì khi lồng tròn đối với các chú chim lộn hoặc bu nóc rất khó có thế khi lấy đà từ trên nóc lông thả xuống. Nóc lồng tròn các nan thì túm lại nên con chim rất khó bu lên trên.
Với chim lộn AE càng không nên để lồng vuông :)

Thân ái!
Bác này nói quá chuẩn luôn!!!

Quangminhptc

Có tật tất có tài. mình thì cứ hót hay là được lộn tí cũng không sao, ngày xưa chim lộn cầu là mốt đấy các bác ạ (Nghe ông hàng xóm nhà em nói vậy)

yeuchimhue

bị lộn 1 là cho vào avi vài tháng, 2 là cho nhiều cầu phụ để e ấy có thể chuyền nhiều hơn là nhảy , có thể hạn chế thấp nhất lộn mèo đó bác