Bàn về giọng chim già rừng khi yếu lửa!

chaomaoyemkhit

Chào ae.
Mình mới tuyển 1 em bổi 1 mùa, chủ cũ bảo chim già rừng, chân khô, khớp chân đóng vảy trắng mốc, cẳng chân chỉ có 1 lớp vảy thôi, mắt lồi trố, chim còn nhát tợn, nhảy nhiều nhưng nhảy rất khôn lông lá không tổn hại gì. Nhưng có 1 vấn đề như thế này, chim chủ cũ nuôi suy, yếu lửa, về có sổ giọng nhưng đôi lúc ra giọng giống chim non mùa lên quá, ví dụ: wit wit wit, rồi đôi lúc sổ nhưng giọng k tròn, bị ngắt quãng... Nên mình cũng phân vân không biết có chắc chắn là chim già rừng hay không?? Anh em nào đã từng cầm chim già rừng bị yếu lửa xác nhận giùm mình xem khi yếu lửa bọn nó có ra giọng giống chim tơ lên hay không?? Cám ơn anh em

cmtegiac

bổi già vẫn ra mấy cái giọng giống bạn mô tả như trên. Để phân biệt có phải bổi già hay không bạn nên két hợp vài cách khác như cách nhảy từ cầu này sang cầu khác trong lồng nuôi, cách qua lồng tắm hay lồng lực, cách bay trong lồng lực

chaomaoyemkhit

bổi già vẫn ra mấy cái giọng giống bạn mô tả như trên. Để phân biệt có phải bổi già hay không bạn nên két hợp vài cách khác như cách nhảy từ cầu này sang cầu khác trong lồng nuôi, cách qua lồng tắm hay lồng lực, cách bay trong lồng lực
Trong lồng nuôi thì nó chuyền cầu qua lại rất nhanh, chuyền cầu ngang không cần quay cả người lại rồi mới chuyền. em thả vô lồng lực thử thì nó vẫn bay loạn, đặc biệt lúc bay nó chuyển hướng rất nhanh và thấy có vẻ thuần thục lắm. Chim còn yếu nên nó đập cánh khoảng 2 3 lần mới sang đc cầu bên kia bác à.

MrKhoaMars

Nuôi chim già rừng khó lắm. Mình có 1 em. Hót giọng thôi rồi, thon người, dài đòn mào cao chót vót và dày. Đứng bình thưởng người đã thẳng đứng. Nhưng mà nhát thì thôi rồi. Lao bất kể là đâu. Y như là nhắm mắt lao vậy. Lúc mới bắt về thì không sao. giờ sinh tật ngoái đầu. Trùm kín hết cả nóc thì nó bám vào cầu lộn ngược như dơi luôn lao một phát đâm thẳng xuống sàn. Buồn ơi là buồn. Nhưng giọng thì hay. Nay ghét quá đem vô treo trong nhà chổ người hay qua lại luôn. Không trùm nữa. Giờ đợi 1 tháng nữa xem sao rồi thả. Tiếc cái giọng hót với tướng chim quá các bác ạ.

cmtegiac

Trong lồng nuôi thì nó chuyền cầu qua lại rất nhanh, chuyền cầu ngang không cần quay cả người lại rồi mới chuyền. em thả vô lồng lực thử thì nó vẫn bay loạn, đặc biệt lúc bay nó chuyển hướng rất nhanh và thấy có vẻ thuần thục lắm. Chim còn yếu nên nó đập cánh khoảng 2 3 lần mới sang đc cầu bên kia bác à.
theo mô tả của bạn thì khả năng con bổi đó tương đối già rùi, bạn cố gắng quay clip từ xa để ae phán đoán chính xác hơn

caube1002

Nuôi chim già rừng khó lắm. Mình có 1 em. Hót giọng thôi rồi, thon người, dài đòn mào cao chót vót và dày. Đứng bình thưởng người đã thẳng đứng. Nhưng mà nhát thì thôi rồi. Lao bất kể là đâu. Y như là nhắm mắt lao vậy. Lúc mới bắt về thì không sao. giờ sinh tật ngoái đầu. Trùm kín hết cả nóc thì nó bám vào cầu lộn ngược như dơi luôn lao một phát đâm thẳng xuống sàn. Buồn ơi là buồn. Nhưng giọng thì hay. Nay ghét quá đem vô treo trong nhà chổ người hay qua lại luôn. Không trùm nữa. Giờ đợi 1 tháng nữa xem sao rồi thả. Tiếc cái giọng hót với tướng chim quá các bác ạ.
đọc bạn kể mình buồn cười quá. bổi bạn nuôi lâu chưa? nếu là vài tháng thì vẫn chữa được ngoái do hoảng loạn. tốt nhất bạn trùm áo lồng lại, treo cao ngang đầu người để chim đỡ nhát. tốt nhất nên nuôi lồng vuông, cứ chăm tốt vài tháng sẽ khỏi. chú ý là làm gì cũng phải nhẹ nhàng với em nó nhé.

MrKhoaMars

đọc bạn kể mình buồn cười quá. bổi bạn nuôi lâu chưa? nếu là vài tháng thì vẫn chữa được ngoái do hoảng loạn. tốt nhất bạn trùm áo lồng lại, treo cao ngang đầu người để chim đỡ nhát. tốt nhất nên nuôi lồng vuông, cứ chăm tốt vài tháng sẽ khỏi. chú ý là làm gì cũng phải nhẹ nhàng với em nó nhé.
Bác này hay nè. Hiện tại mình nuôi lồng tròn. Đúng như bạn trên nói nó chạy cầu rất nhanh và lao rất ác. Không chui đầu ra nan mà lao thẳng cả người vào nan lồng. Khổ là kè chim rất sung, sổ liền đứng chữ C ngay. Mà em ghét cái tật lộn như dơi. Bữa nhát người quá em treo sau nhà, nhiều khi 2 ngày mới ra sau cho ăn. Chắc do vậy nên em nó nhát. Mình nuôi hơn 1 tháng à. Gìa rồi khó trị. Hình như em nó sổ lên tới 10 âm. Ham già chi nuôi cho khổ :D. Mai em đi kiếm cái lồng vuông. Cầu mình dùng 3 cầu song song hay 2 cầu vuông góc hay cầu bán nguyệt bác. Trùm hết chỉ chừa 1 mặt hả bác.

vôdanh_vt

Có bác nào có e nào già rừng chia e 1 chú với. Chưa bao giờ được cầm chăm e già rừng để trãi nghiệm hết.hix..

ducviet2510

bác ở đâu nếu thả e bổi đó bác có thể cho e không

thanhkt

Bác ở Ea kả khi nào bác thả nói em nhé, em xin và cảm ơn.
E ở BMT.

MrKhoaMars

Bác ở Ea kả khi nào bác thả nói em nhé, em xin và cảm ơn.
E ở BMT.
Mình nhà ở Eakar nhưng sống và làm việc ở SG. Đang nghiên cứu cách trị cho em nó.
Nếu không được thì thả. Mà ở SG muốn thả phải chạy đi xa thả coi như tích đức. Phục mấy bác thuần được chim già luôn.
Đang nuôi 2 em mới lên mùa này. Dễ thuần lắm. Còn em già thì đau đầu thật.