Bàn về những chú chim hèn. . .

PhamGia0811

Dạo này nhiều ae trên 4r nói tới vấn đề chim hèn ....Những biểu hiện của chim hèn như sau :
+ ở nhà thì chơi như 1 cái máy nhưng ra cội( trường) thì im re
+ Gặp những đối thủ yếu thì chơi phà phà nhưng cứng hơn 1 tí là cụp mào....Hoặc là treo xa xa đấu giọng thì chơi nhưng giáp mặt nhau là xù lông cụp mào ....
...............VVV .
Xin hỏi các bậc cao nhân tiền bối trên 4r cái bệnh chim hèn này có cách chữa trị ko . ( đã thử nhiều cách giống như tập chim bổi đi cội nhưng ko thành công) .

xellosak

y học bó tay cái này nó thuộc về bản chất rồi , Gỗ vẫn là Gỗ thôi ko là Sắt Thép được

kinhdoanh8984

Bác chăm thế nào thì chăm tầm qua 3 năm lồng(tính cả thời gian của chủ cũ) mà không triển vọng gì thì phóng sinh cho nhẹ đầu bác ơi, mình làm thế rất nhiều rồi, yên tâm là có đồng minh nhé....kaka!!!

Phụ thuộc vào tố chất của chim , người nào bản lĩnh hơn thì sẻ làm vua , con ko thì ngược lại .

Chim Điên

Trước em cũng nuôi mấy con như vậy hehee rất khó chữa ^^! hình như là không thể, bây giờ suy nghĩ khác, muốn "điên" xiu hè hè chắc kiếm 1 em về thí nghiệm

hieu_mobile84

Cũng đang có 1 em cứ kè chim là ko hót tiếng nào.để 1 mình là hót nguyên ngày.Dạo này đã trị dc em nó.Cho kè chim dữ cả ngày 1 thời gian quen là chơi cánh hót liền ;)

luongbinh

Sáng ni về cội chú Hậu ( ở Huế) chơi, gặp đúng 1 con loại này. Treo lên dàn thì như cục đất mà vừa móc ra xa thì trời ơi nó búng nó xòe nó ché dã man. Tiếng nó ché mà ae ngồi mê mẫn, ché hay như ca sỷ hát, đanh, dài, ko hụt hơi. Ae còn nói đùa chú chim này theo cảnh sát gt hay răng mà ché như còi thổi phạt :)). Cái tướng thì đẹp thôi rồi.mà thật tiếc là... Ko biết bị bệnh lâu chưa. Cũng vui vì nhờ nó mà chim cả dàn căng hẳn ra, con chim của em được dịp nổ đã luôn ha ha.

docvylong87

Do nết con chim! Những con chim như thế thì chuyển cho những người ko đi cội! Chỉ để nhà nghe hót thui! Mình cũng thể loại đấy! Nghe chim hót ché chiếc nhảy nhót ở nhà là thấy đã rồi! Cũng ko muốn nó đua tranh với nhau cho mệt! :)

vubaucat

chim hèn có con sợ con này ko sợ con kia.có con sợ trường dợt ko sợ nhà nuôi và ngược lại.

Đa phần những con chim có nết "Hèn" như bác nói là chim non hoặc má trắng nuôi lên.
Thiết nghĩ cần gi phải cố ép một nhà văn-nhà thơ mọt sách thành một kẻ bụi đời hay anh hùng-chiến binh. Hãy tận hưởng cái nó mang lại cho bạn theo cách riêng của nó. Và chọn cho mình một con chim khác để huần luyện ngay từ đầu.

thai sanh

đó là bản năng của chú chim thì thuốc nào mà chữa được bác.nếu giọng hay thì để làm thầy cho mấy em má trắng bác ah

Dat_casper

Do cái nết con chim ,Con mình nuôi từ má trắng lên được 4 mùa chỉ chơi ở nhà ,con nào đến nó cũng tiếp hết(có con top 40 đi thi siêu cúp mà em nó vẫn tiếp nhiệt)
ốp 5 con xung quanh đặt đất nó cũng chơi lại hót ché bung cánh , nhưng chỉ chơi ở nhà ra cội chỉ chớp cánh búng họng cổ ,ko cụp mào khi nào mà cũng ko chơi thỉnh thoảng nhẩy đi nhẩy lại chớp cánh.Em đã cho đi dãi nhiều ở nhiều cội khác nhau mà vẫn vậy .
Nó coi nhà là thung nó nó giữ nó mới chơi chỗ khác thì .......

Hèn là hèn.Mãi chỉ thế thôi. Quan trọng người chơi phải phân biệt được chim hèn và chim mộc đang có vấn đề về thể lực(ăn cám không hợp, thay bộ lông không tốt) hoặc còn nhát chưa tỏa hết nết chơi.
Xác định rõ rồi thì chọn ngày mùng 1 phóng sinh thôi.

hoanghiro

E có 1 con tướng sẻ ở nhà căng đét,treo ra là sàn cầu cánh ché chéc đủ kiểu,giọng chuông nghe thiệt hay,đem ra cội mấy lần,mở áo ra bung cánh xòe 1cái rồi cụp,mau mắn bán được 1 tr mà lúc mua có 5 xị,đủ tiền cào cào hoho

phát

hơi lạc đề tí xíu
em có con chòe than chuyền, do ông hàng xóm "tra tấn" cả năm trời xong chuyển nhượng cho em. Chim nhỏ con nhưng em thấy cũng đứng lồng rồi nên hốt luôn. Nuôi nó cả năm trời mà chỉ hót chuyện. Em cũng chăm sâu dế cào cào nắng nước đầy đủ mà đem dợt chỉ thấy nó nhảy, chả hót, chả đấu. Tình cờ ở cơ quan có em chòe sổng. em tống con chuyền vào bẫy và cho nó chiến. Và nó chiến với em kia thật :) . Sau vài lần bẫy chòe sổng như vậy thì con chuyền của em căng lửa, không sợ cội nữa.
chào mào em chưa thử :)