bác nào có kinh nghiệm nuôi chào mào sinh sản chia sẻ

giangnam

em vừa mới làm đc cái avi bỏ vào đó e trống huế với mái trung mang do đc tặng lúc đầu còn tưởng là trống nữa vì e nó ra đc giọng 7, chơi cánh như điên nhưng cũng chỉ đc 10p, tướng tá thì khỏi chê do tiếc quá nên em cho nó lập gia đình vào mùa này.
Do không có kinh nghiệm chao mao sinh sản ,em tìm nhiều tài liệu mà chưa giải đáp đc 1 số thắc mắc nên mong những ae nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giải đáp giúp :
1/ chim bắt thời gian này liệu có kịp đẻ trong mùa này ko( e thấy tài liệu box này nói mùa sinh sản của CM từ tháng 8 đến tháng 4 ,do e ở đaklak thấy chim làm tổ thông thường từ tháng 4 đến tháng 9 đến thời điểm này là hết tổ)
2/ CM 1 năm đẻ đc mấy lứa ( 1 lứa hay 2 or 2 năm 3 lứa ..v..v..)
3/ CM non bắt vào thời điểm nào là tốt nhất cho cả chim con cùng bố mẹ ( bắt sớm chim bố mẹ có nhanh đẻ lại hay ko hay tới mùa mới đẻ lại,còn đợi chim non lên má đỏ mới tách liệu có làm chậm quá trình sinh sản của bố mẹ ko hay có xảy ra vấn đề nào khác , liệu chim con tách khi má đỏ có hạn chế đc những khiếm khuyết tật lỗi mà chim con hay má trắng nuôi lên thường gặp phải)
4/ người ta thường nói chó giống cha gà giống mẹ liệu CM ảnh hưởng gen mạnh từ cha hay là mẹ hay từ cha 50% , mẹ 50%
5/ các dòng CM nổi tiếng ở các vùng khi đc nuôi sinh sản tại nơi có lãnh thổ, khí hậu khác có ảnh hưởng nhiều về đặc trưng hình dáng lẫn phong thái chơi của CM theo phong cách chơi đặc trưng của vùng miền ko
trên đây là 1 số thắc mắc chưa có lời giải, rất mong các chú các bác cùng ace chia sẽ để những nguwoif mới như e học hỏi thêm đc ít kinh nghiêm

hoangjtam

chào mào mùa này mới bắt cặp năm ngoái chim mình cũng bắt cặp tầm tháng này đên tháng 12 mới bắt đầu ss mùa này cặp chim đang thay lông gần xong đang sửa lại tổ cho mùa ss mới.
chào mào mình nuôi năm ngoái đẻ 5 lứa .chim non vừa chuyền ra khỏi tổ 3 hôm là chim mẹ lại đẻ rồi bạn nên bắt chim con ra khi lứa 2 sắp nở k nên bắt sớm chim sẽ quen chủ k chơi dàn được mình bắt ra nó nhát như chim bắt ngoài rừng chỉ cần trút bộ lông non lên má đỏ là dạn chơi dàn ầm ầm.
chim mình thấy giống cha nhiều hơn là giống mẹ .mình chỉ biết nhiêu đó từ kinh nghiệm thực tế bác lên cho cao thủ khác giải đáp thêm cho bạn.

giangnam

chào mào mùa này mới bắt cặp năm ngoái chim mình cũng bắt cặp tầm tháng này đên tháng 12 mới bắt đầu ss mùa này cặp chim đang thay lông gần xong đang sửa lại tổ cho mùa ss mới.
chào mào mình nuôi năm ngoái đẻ 5 lứa .chim non vừa chuyền ra khỏi tổ 3 hôm là chim mẹ lại đẻ rồi bạn nên bắt chim con ra khi lứa 2 sắp nở k nên bắt sớm chim sẽ quen chủ k chơi dàn được mình bắt ra nó nhát như chim bắt ngoài rừng chỉ cần trút bộ lông non lên má đỏ là dạn chơi dàn ầm ầm.
chim mình thấy giống cha nhiều hơn là giống mẹ .mình chỉ biết nhiêu đó từ kinh nghiệm thực tế bác lên cho cao thủ khác giải đáp thêm cho bạn.
thanks bạn nhiều
các bác các bác nghệ nhân vào giúp e với nào

andyminh

Chim bạn có bao giờ ăn trứng không vậy, bạn cho chim sinh sản ăn những gì chia sẻ mình với ngen, thanks!