Bác sỹ thú ý bất đắc dĩ.

kinhdoanh8984

Thưa các nghệ nhân! Sau bao ngày tháng đau khổ và sống trong dằn vặt, suy nghĩ hôm nay mình xin trình bầy ca mổ cho chú chim chào mào Huế như sau :

Chim : Chào mào già rừng.
Gốc Nhâm-A lưới-Huế (2 mí nửa)
Tuổi lồng : 9 tháng.
Người đánh : A.Khánh (nick : chaomaohue)
Mô tả bệnh tình : Chim đã xong lông nhà vụ đầu tiên được 2 tháng rồi, nước chơi đẹp mắt, cánh ruồi và chơi cánh liên tục, càng làm lộ rõ ra thiếu 1 cọng lông cánh trông khó chịu kinh khủng, đã bắt ra 4 lần để tìm chân lông nhưng đều phải thất vọng vì phần thịt của chim đã bao bọc kín hết, hoàn toàn nhẵn nhụi, tưởng chừng như vô vọng.....!!?? Con này chắc chắn bị thiếu lông từ khi còn ở ngoài rừng.

Dụng cụ chuẩn bị : Cồn y tế 70 độ, Kim khâu, nhíp( mấy bà phụ nữ hay dùng để nhổ lông lách và tóc bạc...kaka)

-Mời các bác xem hình ảnh bao gồm : Trước khi mổ, cách mổ, kết quả( zoom lớn ảnh số 3 sẽ nhìn thấy phần chấm trắng lòi ra...)
-p/s : Nếu có ý định mổ xin hãy đeo khẩu trang để chim đỡ sợ khi nhìn thấy mặt chủ, đổ cồn ướt vào nơi cần mổ trước khi mổ, sau khi rút được chân lông cũ ra thì tiếp tục bóp nhẹ để máu đùn từ từ ra( cái này tránh đóng vẩy cứng quá lông mới khó ra). Sau khi xong dùng bông ngoáy tai thấm cồn và lau thật sạch máu xung quang lỗ chân lông đã được khai thông.! Anh em có gì không hiểu mời PM cho mình. Chúc toàn thể a e nghệ nhân và Gia đình cuối tuần vui vẻ-hạnh phúc!
Hiện mình đã tìm ra cách chữa ngoái lộn cho con chim Đèo cao áp già rừng của mình rồi, đang tiếp tục thử nhiệm 1 con cứng đầu nữa. Hẹn anh em sẽ chia sẻ vào topic sau. Trân trọng cảm ơn!

tuancpqnn

em nghĩ ko lên dùng cồn mà dùng cái nước rửa vết thương màu vàng ý có mùi hơi hôi. lọ đó rất tốt cho những vết thương hở. cắt tai tích cho gà người ta hay dùng cái lọ đó.

TVC

Ca mổ tiến hành bao lâu rồi, chú Huế đã mọc ra cái lông bị nín chưa M ơi?

sonbt

Bạn mình đang có em huế ngoái lộn lắm, nếu bạn chữa được em Đèo có gì pm mình ít kinh nghiệm.
Cảm ơn bạn!

kinhdoanh8984

em nghĩ ko lên dùng cồn mà dùng cái nước rửa vết thương màu vàng ý có mùi hơi hôi. lọ đó rất tốt cho những vết thương hở. cắt tai tích cho gà người ta hay dùng cái lọ đó.

cái cũng tốt lắm, tác dụng sát khuẩn giống cồn bạn ah!

Mong sớm được đọc bài viết về cách chữa ngoái lộn của bạn.
Cảm ơn bạn vì đã chia sẽ những hình ảnh kinh dị nhưng đậm chất chuyên môn.
Đức Qna

vukienvp

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. bạn bạo tay quá, mình thì chẳng dám làm.
Mà bài viết bạn nói phải đeo khẩu trang nhung ko thấy bạn đeo vậy?
Hii

kinhdoanh8984

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. bạn bạo tay quá, mình thì chẳng dám làm.
Mà bài viết bạn nói phải đeo khẩu trang nhung ko thấy bạn đeo vậy?
Hii

Hậu trường là có đeo đấy bác ah, không đeo lần sau nhìn thấy mặt chủ là cụp mào ngay....kaka

không nhắn tin được bác ơi, cho em hỏi chim em đang thay lông mới nhú ra đã bị rụng tận gốc, vậy nó bị gì và cách trị ? còn 1 con ra gần xong lông thì bị gãy và lông đuôi không xếp gọn, mong Bác giúp đỡ, chân thành cảm ơn

Mickeycm.batoqn

Điều Quan trọng của bác sỉ là thực hiện ca mổ dc,nhưng ca mổ có thành công về sau ko thì chưa có câu trả lời chính xác

kinhdoanh8984

Điều Quan trọng của bác sỉ là thực hiện ca mổ dc,nhưng ca mổ có thành công về sau ko thì chưa có câu trả lời chính xác
như đã nói ở trên, sẽ theo dõi từng ngày, khi lông máu nhú lên sẽ báo cáo các nghệ nhân. Theo bản thân đánh giá thì tỷ lệ mọc lại là rất cao.Kể từ hôm nay ngày nào cũng phải tắm nước muối sinh lý cho em nó. thanks all!

kinhdoanh8984

không nhắn tin được bác ơi, cho em hỏi chim em đang thay lông mới nhú ra đã bị rụng tận gốc, vậy nó bị gì và cách trị ? còn 1 con ra gần xong lông thì bị gãy và lông đuôi không xếp gọn, mong Bác giúp đỡ, chân thành cảm ơn

trong diễn đàn đã có rất nhiều câu trả lời rồi, bạn chịu khó đọc nhé.

kingbirds_QN

Giống nhau thôi bạn.Cồn vàng là cồn+iot thôi.

thai

hy vọng kết quả sẽ tốt . vì thế này em nó đau lắm đây

kinhdoanh8984

Bác nuôi lồng vuông hoặc tròn thì quan sát xem cách bố trí cầu có bị quệt lông đuôi vào nan lồng không, tắm nước muối nhạt hàng ngày, cho ăn cà chua, thanh long, cam, bí xanh,...theo dõi trong vòng 1 tuần xem thế nào rồi Pm mình a e tính tiếp nhé!