Bình luận giúp em con chim mồi này ạ

Tri Minh

cac bác ơi cho e hỏi xíu nhé. Mấy tháng trước e có mua lại của thằng em 1 con mồi, lúc bắt về thì mới xong lông con này thằng em cũng mua lại của thằng bạn nó haizz quả thật lòng vòng, lúc trươc e còn làm chỗ cũ nên công việc khá nhàn nhạ chăm bẵm e nó kỷ lắm treo ra cây là hót hét cũng đc. Em cũng san vào lồng bẫy thì e nó cũng qua nhưng vẫn còn nhát lắm cẩm lồng bẫy trên tay mà còn nhảy tung tung mà nhưng xách treo lên cây thì lại hót bình thường và kêu rẹtt rett rett rett và số giọng cũng to lắm thấy vậy e cũng thích bác ạ, đứng trong lồng cũng hót hét như vậy nhưng e chưa nghe nó ché bao giờ, vậy mà xách đi kè chim nó tỏ thái độ kênh kênh tí rồi hot 1 chút khoảng 15' sau đó sụp mồng ko chơi nhảy lung tung, kiểu này ra rừng sao chơi dc hả chời...e nghĩ vậy chắc do nó chưa căng nên e vô lửa cho nó dữ lắm sáng cho ăn mồi tươi cào cào và trái cây hàng ngày thay đổi liên tuc, tắm nắng hàng ngày cách 2 ngày tắm nước 1 lần trưa rút hết trái cây ra cho ăn cám làm như vậy riết 2 tuần ak nó sung lắm đứng ở nhà chớp cánh liên tục và cứ ret ret ret rồi sổ giọng lại đem đi kè chim khoảng 15' nghe mấy con khác chơi thì lại sợ ko chơi nữa...Nản, thấy nản rồi đó, e lại san vô lồng bẫy đem ra rừng thì chơi suốt từ sáng tới trưa chơi liền hơn 2 tiếng mà ko co e chim rừng nào về text thử, lần sau đi cũng chơi ngoài rừng hoài luôn mà ko có chim rừng, e thấy nó đứng chơi 1 mình thì hót tốt lắm vậy mà đi kè chim lại sợ chim khác thế mới đau chứ. Hỏi thằng e mua của thằng chủ trước đảm bảo ko vậy nó bảo tới tận nhà bắt đàng hoàng và đc người quen giới thiêu mồi hay nên mua, chủ củ nó giới thiệu sát bổi lắm mà kiểu này thì hỏng rồi các bác ạ, mong a tư vấn giúp hiện tượng đó là thế nào e buồn não ruột, chưa bao giờ thấy bung cánh xòe đuôi và ché khi gặp chim khác hicc

lexuschantrau

bản tính của chim mồi chuyên nghiệp nhiều e như vậy bạn à. Nếu chơi ở nhà chỉ 15-30p thôi

boygl88

chim mồi thì nc đấu là dụ, mình ta vs nó, còn chim đấu trường thì nc đấu của nó lại khác mà

phamnam186

Bạn thử đi nơi nào có bổi nó chơi thì biết ngay.chim mồi chỉ thích đấu với chim bay tới thôi bạn nhé

YeuCM

Chim mồi nó vậy. Mun cho đi kè phải tập từ từ. Bạn thử cho kè nhiu chim + em mái nỮa thế nào. Cái Gi cũng vậy bạn phải Tim hiểu hiểu đã. Tập mồi đi trường hơi lâu đó nhé.

trongkhuongbd85

chim mồi là vậy chứ ,đi bẩy chứ đi chơi trương ít con chơi lắm ,bạn của bạn không lầm đâu ,hồi tước tôi có con mồi đà lạt chủa chú em cho ,con nay nổi tiếng sat chim ,nhưng đi chơi trương nó chỉ dở cánh rồi cụp mủ nên em no chỉ thich chiến ngoài trời thôi không lam chim chơi trường nhá

khacphuc73

đúng bản sao chú mồi nhà mình rồi đi bẫy thì ché chéc bu lồng cắn nhau ầm ầm cheo đấu giàn cụp mào thụt cổ nhìn mà ương

Tri Minh

e cảm ơn các bác nhiều nhé tại nào giờ chưa chơi chim mồi nên ko biết, bỏ vào lồng bẫy thì đứng yên hót ầm ầm mà có cái tội ko đấu với chim giàn thôi hiii

vietthangek

Chào bạn !
Chim của bạn là chim mồi như bạn nói thì mình thấy cũng không có gì nặng lắm đâu. Chim của bạn có thể trước đó chỉ đi bẫy thôi, không mang ra cội dợt như những chú chim đấu. Mà bạn cũng không nói rõ chim của bạn là bổi thuần hay là chuyền nuôi lên. Ở chổi mình có người bạn có chú chim đi bẫy cũng có chim, khi thì chuyền khi thì bổi. Nhưng khi đưa lên giàn thì chơi tý xíu thôi rồi cụp mào bỏ đấu. Mình đoán chim của bạn là chuyền nuôi lên. Hỏi lại người chủ củ đi bẫy bằng lồng như thế nào, vì có thể họ nuôi luôn trong lồng bẫy chim quen lồng, khi bạn cho vào lồng khác chim lạ lồng nhảy lung tung. Có những chú chim mồi khi ra trường thì nết đấu khỏi nói, và không sợ bất cứ chú chim nào, nếu là chim mồi là bổi thuần thì tuyệt. Bạn thử cho chim tập đấu giàn từ từ thôi, đem kè chim liền có khi bể luôn đó. Bạn chịu khó chút xíu, chơi chim đôi khi cũng nản, bạn tìm mấy anh em có nhiều kinh nghiệm đưa chim đến cho mấy ảnh xem qua, thử giọng và xin ý kiến chỉ giáo thêm. Chúc bạn có những chú chim hay như mong muốn. Thân chào !

baloteli

Chim mồi phải có đầy đủ các tiêu chí sau: mau mỏ,nước dụ tốt và đặc biệt phải đầu gấu,khi dụ được chim trời về mồi phải ché hoặc múa (vì chim mái ngoài trời rất khoái mấy anh mồi như thế này),chim trời mái sẻ kích trống trời đấu, đuổi đánh chim mồi cho bằng được hoặc chim mái yêu luôn anh mồi nên không chịu đi và trống trời sẻ đánh để giữ mái.... Bệnh của chim mồi thì có rất nhiều,nhưng trường hợp hay gặp là mồi dụ được trời về nhưng mồi im re,không dám đấu.Nguyên nhân do mồi không quen lụp,ít bỏ chim vào lụp,mặt dù ở nhà rất đẹp trai và hổ báo.khắc phục tình trạng này là thường xuyên cho mồi vào lụp,thay đổi chỗ treo liên tục,mổi ngày treo 1 cây khác nhau.trước khi xác định ngày ra trận,phải cho mồi vào lụp ít nhất 1 tuần.( đã xác định chim đi mồi bạn đừng tiếc rẻ chi nhan sắc em ý). Còn vấn bạn kể trên là do chim bạn khá tơ,nên hay bỏ nước.chưa đủ bản lĩnh đấu với mấy em chim già.Cố gắng chăm em đó cho cứng cáp thêm nhé bạn.

Tri Minh

Chim mồi phải có đầy đủ các tiêu chí sau: mau mỏ,nước dụ tốt và đặc biệt phải đầu gấu,khi dụ được chim trời về mồi phải ché hoặc múa (vì chim mái ngoài trời rất khoái mấy anh mồi như thế này),chim trời mái sẻ kích trống trời đấu, đuổi đánh chim mồi cho bằng được hoặc chim mái yêu luôn anh mồi nên không chịu đi và trống trời sẻ đánh để giữ mái.... Bệnh của chim mồi thì có rất nhiều,nhưng trường hợp hay gặp là mồi dụ được trời về nhưng mồi im re,không dám đấu.Nguyên nhân do mồi không quen lụp,ít bỏ chim vào lụp,mặt dù ở nhà rất đẹp trai và hổ báo.khắc phục tình trạng này là thường xuyên cho mồi vào lụp,thay đổi chỗ treo liên tục,mổi ngày treo 1 cây khác nhau.trước khi xác định ngày ra trận,phải cho mồi vào lụp ít nhất 1 tuần.( đã xác định chim đi mồi bạn đừng tiếc rẻ chi nhan sắc em ý). Còn vấn bạn kể trên là do chim bạn khá tơ,nên hay bỏ nước.chưa đủ bản lĩnh đấu với mấy em chim già.Cố gắng chăm em đó cho cứng cáp thêm nhé bạn.

thanks bác baloteli

tdinh

chim mồi thì chỉ đấu với chim ngoài thôi.còn đi truờng đẩu chỉ đúng nhìn

TVC

chim mồi thì chỉ đấu với chim ngoài thôi.còn đi truờng đẩu chỉ đúng nhìn

Chưa đúng rồi bạn à. Mình có 2 em mồi - 1 em đúng là chỉ chơi rừng (chú rất khoái đi rừng - thấy lồng bẫy là chạy sang ngay), chú là sát thủ đúng nghĩa đã thu phục rất nhiều bổi. Một em mồi khác dáng ngũ đoản chơi ở nhà và ở rừng đều tốt - có điều chú dữ quá, ra rừng ché ầm ầm nên ko sát thủ cho lắm, chỉ bắt được bổi dữ, bỗi yếu bị chú hù chạy mất dép... :)