Băn khoăn về chim học giọng nhau?

Dân Thường

Như tiêu đề mình đang rất băn khoăn về việc chim có học giọng của nhau không? Tình hình là nhà nuôi 5 chú chào mào bắc,vừa rồi có nhờ tuyển hộ được 1em bổi Bình Điền(khoảng 2 mùa ngoài tự nhiên),mình đang sợ chú bổi Huế lai tạp giọng Bắc. Mong đươc các bác cho ý kiến:confused:

minhduc293

dễ bị thế lắm bác chủ thớt ạ vì ở vs nhau lâu thì học giọng nhau ngay như kiểu người bắc vào nam 1 2 năm chắc chắn là nói giọng nam ngay

tranhathi

1vs 1 thì chưa biết chứ 1 vs 5 thì 100% nó theo số đông đó bạn:p:p Đây cũng là 1 cách để mình mua chim đẹp và có tố chất về luyện đó bạn . Tuy nhiên ko phải em nào cũng học giọng đc đâu............

sonbt

Bắc vào Nam, Nam ra Bắc; chim cũng giống người bác ah.
Không ưng chim Bắc gửi tặng em. ka ka

tosudoc

Chim học giọng tốt thì khó chứ học giọng dzở thì dể bạn à. Để trả lời khúc mắt của bạn mình xin nêu ra những quan điểm chủ quan tránh việc chú chim bị học giọng dở.
1/ Đã có 1 con thì bạn cố gắn tuyển thêm 1 con nữa.
2/ Hạng chế cho chim huế nghe giọng chim bắc.
3/ Nếu không có thì hàng ngày cho chim mình dzợt với clip chim cũng dòng.
p/s Đó cũng là cách để cách chú chim khác không mất đi chất giọng bản năng.

Thanghue

Thế nhỡ con chim bắc học được giọng chim Huế thì sao?????
Theo em chim già rừng thì có học nó học cái hay chứ không học cái dỡ đâu, hơn nữa giọng chim nó ăn vào máu con chim đó từ khi sinh ra đến khi nó học giọng bố mẹ rồi giọng của thầy nó ngoài rừng thành bản năng rồi nên về giọng cơ bản không thay đổi chỉ luyến láy réo rắc thì ngày càng tăng do mỗi ngày học được thêm. có khi nó học thêm giọng bắc lại ngày càng hay. he he Giọng Bắc hay mà giọng Huế lên Ti vi nghe bùn cười lắm. Đây là suy nghĩ của em có thể các bác khác có ý kiến khác

hieuhp

việc này thì thường xuyên xảy ra không con nào dù già rừng đến mấy cũng bị khi chim nhà có chim bắc bởi 1 lẽ đơn giản giọng bắc ngắn nên dễ nhập tâm hơn tuy nhiên khi đấu thì không mấy khi nó hót giọng bắc đâu nên không phải lo lắm.