Bảo tồn và nhân giống Chào Mào

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Vừa phải giáo dục thế hệ, vừa phải bảo tồn chào mào. Nuôi chào mào sinh sản là cách hay để bảo tồn chào mào.

Những người chơi chào mào là những người góp phần làm cho chào mào bị mất dần,vì thế chính người chơi chim là người phải bảo tồn chim. vừa là ý thức vừa là nghĩa vụ của người chơi.

Những con thú lớn chưa bảo vệ được vì khó bảo vệ trước nhu cầu con người, Nếu thấy khó bảo vệ mà buông xuôi thì những loại này càng mất nhanh hơn nữa.

Giống như con người, rồi ai cũng phải chết. Chẳng lẽ chúng ta nói. Chết trước cũng như chết sau. Để rồi sống không có ý nghĩa, không để lại gì đẹp cho hậu thế sao?

Ý Thức bảo tồn của impala là rất hay, cần được nhân rộng. 542653 thân mến.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
"10 năm nữa đổi nick đi chú nhé, kiếm đâu ra bổi mà chơi, lúc đó vào sách đỏ rồi. "
Cái này phải hỏi bác Leo thôi anh Đoán ơi, bây giờ má trắng, 10 năm nữa đổi nick ,chào mào bổi vào sách đỏ... kaka..kaka.

Ở đâu có rừng núi. Ở đó có chào mào bổi !

impala

Chim Thầy
Thân chào các bác, chú và anh em!

Quả thiệt việc bảo tồn Chào mào bây giờ nói ra thì bị cười... chúng ta còn chưa có cách bảo vệ được những loài quí giá hơn, đúng... nhưng những người chơi Chào mào là những người có liên quan trực tiếp đến Chào mào... chúng ta không bảo vệ thì ai làm??? nếu bây giờ không làm... thì để đến khi Chào mào khan hiếm mới làm thì có vẻ khá muộn...

Mong sự góp ý của các Bác, chú và anh em! Thân chào!

symphony

Thú Vui Tao Nhã

Quả thiệt việc bảo tồn Chào mào bây giờ nói ra thì bị cười... chúng ta còn chưa có cách bảo vệ được những loài quí giá hơn, đúng... nhưng những người chơi Chào mào là những người có liên quan trực tiếp đến Chào mào... chúng ta không bảo vệ thì ai làm??? nếu bây giờ không làm... thì để đến khi Chào mào khan hiếm mới làm thì có vẻ khá muộn...

Cái này phát động từ từ bạn ah. Chứ ý tưởng thì công nhận là quá hay nhưng thực hiện nó cần có một nhóm, một tập thể vạch ra kế hoạch hẳn hoi, thực hiện từng bướt chứ thấy cũng khó khăn lắm. Không thể làm trong 1-2 tháng được mà có thể là vài năm rồi nhân rộng ra thôi. Mình vd nhé

Chim rừng giờ cũng còn cở 200-800k là có một em. Ai sẽ đứng ra bảo vệ đây, người chơi chim thì lo chơi con chim của mình. Người bán thì lo kinh tế gia đình, lợi nhuận của mình.

Mình nghĩ cái đầu tiên tác động đó là chính quyền. VD chim TrungMang giờ chính quyền cấm đánh bắt, đó là cái hay để bảo vệ chim mà củng là cái dở cho người chơi chim. Từ chuyện đó người chơi chim mới nghĩ đến chuyện nuôi sinh sản để ép giọng TM
Mình cũng cùng ý tưởng như bạn nhưng nó lớn quá nên mọi thứ nó cứ mơ hồ. Chỉ mong sau này mình có đk nuôi chim đẻ và thả về thiên nhiên để bù lại mình đã lấy đi của thiên nhiên chim để chơi.

Hiện tại tuy bỏ tiền ra để mua nhưng con người chúng ta là đang hưởng thụ, tận hưởng từ thiên nhiên. Cần có những hành động đẹp để bảo vệ thiên nhiên và trả ơn lại sự hào phóng của thiên nhiên.

Tuy lớn nhưng chúng ta chung sức đồng lòng cùng nhìn về một hướng có kế hoạch hẳn hoi thì tuơng lai sẽ làm được thôi.

impala

Chim Thầy
Cám ơn Bac symphony đã góp ý...

Cũng chính vì lý do đó nên em mới viết topic này lên đây để mọi người cùng góp ý... cùng tìm ra con đường tốt nhất...

Theo ý em thì hiện giờ chim cũng còn tương đối nhiều... vì vậy cơ hội chọn được chim giống tốt là vẫn còn... tuy chúng ta vẫn còn dừng lại ở mức độ cá nhân... nhưng nếu bây giờ... mỗi người chúng ta giữ lại 1-2 cặp thật tốt... cùng nhau trau dồi kinh nghiệm nuôi và nhân giống cũng như di truyền... thì khi chúng ta có kế hoạch cụ thể... thì chúng ta đã đi được 1-2 bước đầu rồi... khi đó... có thể chung chim giống lại... làm như cổ phần... với tiêu chí vui vẻ, hòa đồng và bảo vệ Chào mào thì em nghĩ trang trại Chào mào sẽ không còn ở quá xa tầm tay...

Thân chào!

542643

Trước tiên cho mình hoan hô vì có ý tưởng rất tốt.
Nhưng:
- ý tưởng là 1 chuyện còn ý thức là chuyện khác. Mình làm trong giáo dục. Biết bao nhiêu ý tưởng hay trong 1 cuộc họp nhưng để giải quyết vấn đề thì đó là chuyện khác.
- Bạn có 1 sáng kiến hay nhưng bạn chưa có 1 kế hoạch cụ thể thì khó có thể thực hiện được. Biết bao nhiêu bài viết nghiêng cứu khoa học được làm ra tốn bao nhiêu tiền của giấy mực của nhà nước nhưng khi đi vào làm việc thì không làm nổi vì nó quá vĩ mô và kế hoạch chưa rõ ràng. Dẫn đến việc tiền mất tật mang tổn thất cực kỳ lớn cho nhà nước. Mình không phải phản biện bạn. nhưng bạn nên cụ thể hơn trong công tác hoạt động, đó là những vấn đề đặt ra và giải quyết vấn đề đó. 1 người làm 100 người phá thì cũng =0.
- Ở đây mình thấy được 1 số vấn đề rất khó để giải quyết:
- Vấn đề đâu tiên bạn vấp phải đó là nhận thức của mọi người về CM. đối với dân chim như chúng ta nó là con vật tinh thần là bạn trong cuộc sống vì thế nếu 1 ngày chúng ít đi thì đó là 1 điều rất buồn. Nhưng với người bán chim săn bắt chim( nhân tố chính làm ảnh hưởng đến loài CM) thì người ta chỉ nghĩ bắt được nhiều để kiếm tiền nuôi vợ con ---> đó là nghề của họ mà nếu không làm lấy gì ăn lấy gì nuôi gia đình.
+ chưa có tổ chức nào đứng ra bảo vệ loài CM cả. Cái gì cũng phải có pháp lý chứ nói vui vui bàn luận thì cũng chỉ nói để 8 thôi. Lực bất đồng tâm
+ Người VN chưa có nhận thức bảo vệ thiên nhiên nói chung và bv CM nói riêng.
+ tính lâu dài và ổn định chưa có gì đảm bảo cả. Và ai có thể đảm bảo. Kinh phí để làm vấn đề này phải ổn định kế hoạch bao nhiêu năm phải rõ ràng. Mà đụng đến KP thì bác ơi khổ lắm thế nào cũng xảy ra chuyện.
Rất nhiều vấn đề nảy sinh nhưng Mình vẫn thấy ý tưởng của bạn rất tốt. Mình cũng sẽ cố gắng góp 1 phần bảo tồn CM ( dù chắc chắn tầm ảnh hưởng rất nhỏ so với xã hội có thể nói không đáng kể) . Vì CM là cuộc sống tinh thần là bạn của mình đơn giản chỉ vậy

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Cám ơn Bac symphony đã góp ý...

Cũng chính vì lý do đó nên em mới viết topic này lên đây để mọi người cùng góp ý... cùng tìm ra con đường tốt nhất...

Theo ý em thì hiện giờ chim cũng còn tương đối nhiều... vì vậy cơ hội chọn được chim giống tốt là vẫn còn... tuy chúng ta vẫn còn dừng lại ở mức độ cá nhân... nhưng nếu bây giờ... mỗi người chúng ta giữ lại 1-2 cặp thật tốt... cùng nhau trau dồi kinh nghiệm nuôi và nhân giống cũng như di truyền... thì khi chúng ta có kế hoạch cụ thể... thì chúng ta đã đi được 1-2 bước đầu rồi... khi đó... có thể chung chim giống lại... làm như cổ phần... với tiêu chí vui vẻ, hòa đồng và bảo vệ Chào mào thì em nghĩ trang trại Chào mào sẽ không còn ở quá xa tầm tay...

Thân chào!

Trước tiên cho mình hoan hô vì có ý tưởng rất tốt.
Nhưng:
- ý tưởng là 1 chuyện còn ý thức là chuyện khác. Mình làm trong giáo dục. Biết bao nhiêu ý tưởng hay trong 1 cuộc họp nhưng để giải quyết vấn đề thì đó là chuyện khác.
- Bạn có 1 sáng kiến hay nhưng bạn chưa có 1 kế hoạch cụ thể thì khó có thể thực hiện được. Biết bao nhiêu bài viết nghiêng cứu khoa học được làm ra tốn bao nhiêu tiền của giấy mực của nhà nước nhưng khi đi vào làm việc thì không làm nổi vì nó quá vĩ mô và kế hoạch chưa rõ ràng. Dẫn đến việc tiền mất tật mang tổn thất cực kỳ lớn cho nhà nước. Mình không phải phản biện bạn. nhưng bạn nên cụ thể hơn trong công tác hoạt động, đó là những vấn đề đặt ra và giải quyết vấn đề đó. 1 người làm 100 người phá thì cũng =0.
- Ở đây mình thấy được 1 số vấn đề rất khó để giải quyết:
- Vấn đề đâu tiên bạn vấp phải đó là nhận thức của mọi người về CM. đối với dân chim như chúng ta nó là con vật tinh thần là bạn trong cuộc sống vì thế nếu 1 ngày chúng ít đi thì đó là 1 điều rất buồn. Nhưng với người bán chim săn bắt chim( nhân tố chính làm ảnh hưởng đến loài CM) thì người ta chỉ nghĩ bắt được nhiều để kiếm tiền nuôi vợ con ---> đó là nghề của họ mà nếu không làm lấy gì ăn lấy gì nuôi gia đình.
+ chưa có tổ chức nào đứng ra bảo vệ loài CM cả. Cái gì cũng phải có pháp lý chứ nói vui vui bàn luận thì cũng chỉ nói để 8 thôi. Lực bất đồng tâm
+ Người VN chưa có nhận thức bảo vệ thiên nhiên nói chung và bv CM nói riêng.
+ tính lâu dài và ổn định chưa có gì đảm bảo cả. Và ai có thể đảm bảo. Kinh phí để làm vấn đề này phải ổn định kế hoạch bao nhiêu năm phải rõ ràng. Mà đụng đến KP thì bác ơi khổ lắm thế nào cũng xảy ra chuyện.
Rất nhiều vấn đề nảy sinh nhưng Mình vẫn thấy ý tưởng của bạn rất tốt. Mình cũng sẽ cố gắng góp 1 phần bảo tồn CM ( dù chắc chắn tầm ảnh hưởng rất nhỏ so với xã hội có thể nói không đáng kể) . Vì CM là cuộc sống tinh thần là bạn của mình đơn giản chỉ vậy

Vâng với suy nghĩ cuả mình việc cần làm trước tiên là góp phần bảo tồn một số dòng chao mao quý hiếm trước cái đả. Việc bảo tồn tước tiên cần thiết đó là bảo tồn trên thông tin, trên thư viện.

Việc thực hiện nó là chúng ta sẽ vận động anh em chơi chaomao các vùng miền viết về dòng chim đó viết thật tỉ mĩ, khách quan, để nó được lưu vào thư viện vào tư liệu trước đã, sau này có tổn thất thì thế hệ sau, con cháu chúng ta có cái mà đọc mà nghe mà thưởng thức cái giọng KimPhung hay TrungMang .

Bước kế tiếp là nhân giống các giòng hay, cái này anh em phải cùng nhau bàn bạc và xây dựng kế hoạch cũng như xây dựng quỷ để sau này có việc cần dùng đến cho kế hoạch đó.

VD Như chúng ta xây dựng quỹ KimPhung, trước tiên là dành số tiền quỷ trả phí cho anh em viết bài để anh em có động lực hơn. Sau đó nếu quỹ phát triễn sẽ mua một con chim KimPhung và giao cho một anh em uy tin để nhân giống trước tiên, tiền bán chim sau đó sẽ lại xung vào quỷ KimPhung.

tvxdnhatphat

Cám ơn ý tưởng của anh Impala và các anh. Bây giờ bảo tồn CM đã là rất cần thiết rùi. Như trên Tây Ninh em thì chuyện này xem như cũng hơi muộn rồi. Trên em có 02 dòng chim hay là Tân Châu và Suối Đá. Nhưng mà Suối Đá đã gần như tuyệt chủng 100% rồi. Em cũng đã từng cất công tìm kiếm chim và giọng Suối Đá vét đến những con què giò gãy cẳng mà cũng không còn (Giọng Suối Đá bây giờ chắc chỉ còn trong truyền thuyết và truyền miệng thôi) chưa ai thật sự tìm được 01 con hoàn chỉnh cả. Riêng giọng Tân Châu thì phong phú hơn nhưng mà chim rừng già giọng cũng đã 0 còn 1 con nào cả. Ngay cả Má trắng Tân Châu bắt được 01 con đã là 500K, nhưng mà khả năng mua đúng chim chỉ là 20% thôi. Do giá cao nên anh em oánh chim bằng cách bắt chim má trắng tại dựa chim rùi bỏ túi rút mang theo lên Tân Châu gạt AE thôi. Còn bổi trận nếu bắt được không dưới 2000k á. Còn nếu chim già mùa được nuôi trong lồng mà có tên tuổi (Tức là chim bắt có lý lịch rõ ràng, bắt trận tại đâu, năm nào, đã nuôi bao lâu, nét chơi, giọng...) thì giá không dưới 10 chai á. Ngoài ra do chim già còn tức là đã ở trong lồng >=5 năm nên cũng đã không còn phong độ như trước -> nguy cơ chết hơi cao.
Ngoài ra đa số chim ở Tân Châu và Suối Đá ae nuôi đấu giọng và chưa ai tổ chức dù 1 cuộc thi nên cũng dễ nản chỉ còn 1 số ae tự phát bảo tồn giọng. Nhiều ae khi tiếp xúc với chim TN thì nhận xét là chim không chẹt, ché nhiều chỉ kêu giọng do chim chỉ còn là chim già lụ khụ nên hic....Mình cũng mong phong trào chim Tây Ninh phát triển hơn, nhiều ae đừng nặng nề kinh tế quá thì mai ra còn bảo tồn được giọng..........
Thân!

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Cám ơn ý tưởng của anh Impala và các anh. Bây giờ bảo tồn CM đã là rất cần thiết rùi. Như trên Tây Ninh em thì chuyện này xem như cũng hơi muộn rồi. Trên em có 02 dòng chim hay là Tân Châu và Suối Đá. Nhưng mà Suối Đá đã gần như tuyệt chủng 100% rồi. Em cũng đã từng cất công tìm kiếm chim và giọng Suối Đá vét đến những con què giò gãy cẳng mà cũng không còn (Giọng Suối Đá bây giờ chắc chỉ còn trong truyền thuyết và truyền miệng thôi) chưa ai thật sự tìm được 01 con hoàn chỉnh cả. Riêng giọng Tân Châu thì phong phú hơn nhưng mà chim rừng già giọng cũng đã 0 còn 1 con nào cả. Ngay cả Má trắng Tân Châu bắt được 01 con đã là 500K, nhưng mà khả năng mua đúng chim chỉ là 20% thôi. Do giá cao nên anh em oánh chim bằng cách bắt chim má trắng tại dựa chim rùi bỏ túi rút mang theo lên Tân Châu gạt AE thôi. Còn bổi trận nếu bắt được không dưới 2000k á. Còn nếu chim già mùa được nuôi trong lồng mà có tên tuổi (Tức là chim bắt có lý lịch rõ ràng, bắt trận tại đâu, năm nào, đã nuôi bao lâu, nét chơi, giọng...) thì giá không dưới 10 chai á. Ngoài ra do chim già còn tức là đã ở trong lồng >=5 năm nên cũng đã không còn phong độ như trước -> nguy cơ chết hơi cao.
Ngoài ra đa số chim ở Tân Châu và Suối Đá ae nuôi đấu giọng và chưa ai tổ chức dù 1 cuộc thi nên cũng dễ nản chỉ còn 1 số ae tự phát bảo tồn giọng. Nhiều ae khi tiếp xúc với chim TN thì nhận xét là chim không chẹt, ché nhiều chỉ kêu giọng do chim chỉ còn là chim già lụ khụ nên hic....Mình cũng mong phong trào chim Tây Ninh phát triển hơn, nhiều ae đừng nặng nề kinh tế quá thì mai ra còn bảo tồn được giọng..........
Thân!

Chào bác, kì rồi em có đi Tây Nin có hỏi dòng chim Suối Đá nhưng hầu như không ai có và cũng không còn, Tây Ninh còn nhiều rừng núi lẻ nào hết sạch chim Suối Đá thì buồn quá, nguyên nhân làm chim Suối Đá tuyệt tông bác biết không ? Một số bổi mình thấy bán dọc đường không rõ chim miệt khác đem lên hay đánh ở Tây Ninh, hiện giờ Tây Ninh mình còn dòng nào không bác. Em tin là Suối Đá còn vài con, hy vọng bác sớm tìm được, coi vậy mà nhiều khi chim quý chim hay tồn tại ở những nơi mà ta không ngờ tới, một số người không biết giá trị thực của con chim chỉ nuôi giúp vui nên cố săn lùng họa may phải thời như thế. Cố lên bác.

Thân, black_fish9402

vô danh

Cái vụ này nan giải lắm các bác ơi bây giờ mình giáo dục như thế nào?khi mà bụng của họ đói?(người bẫy)không đi bẫy thì không có chim bán có nghĩa là không có tiền nuôi vợ con.Nói tới đó là nhức cả đầu rồi.Chuyển đổi nghề cho họ?Càng không xong ,vì sao?nhà nước mình chưa có ngân sách cho vụ ấy.Nhức đầu lắm các bác ơi ngay cái vụ xe ba gác thôi mà đã ầm ĩ cả mấy năm trời rùi chứ nói gì xa vài lời mong các bác lượng thứ nhé.Chào cả nhà

tvxdnhatphat

Chào bác, kì rồi em có đi Tây Nin có hỏi dòng chim Suối Đá nhưng hầu như không ai có và cũng không còn, Tây Ninh còn nhiều rừng núi lẻ nào hết sạch chim Suối Đá thì buồn quá, nguyên nhân làm chim Suối Đá tuyệt tông bác biết không ? Một số bổi mình thấy bán dọc đường không rõ chim miệt khác đem lên hay đánh ở Tây Ninh, hiện giờ Tây Ninh mình còn dòng nào không bác. Em tin là Suối Đá còn vài con, hy vọng bác sớm tìm được, coi vậy mà nhiều khi chim quý chim hay tồn tại ở những nơi mà ta không ngờ tới, một số người không biết giá trị thực của con chim chỉ nuôi giúp vui nên cố săn lùng họa may phải thời như thế. Cố lên bác.

Thân, black_fish9402
Nói ra thì buồn thiệt, dòng chim Suối Đá thì đúng là lúc trước rất hay và nhiều chim lắm nhưng do phong trào săn bắt tràn lan (toàn bắt bằng lưới đuổi vì chim hay ở trong mía thành đàn) tối là bị đuổi lùa vào lưới hết ngoài ra còn cách bẫy khác là dùng lưới cước (lưới trên em gọi là lưới bén bắt cá rô bí á) giăng cả trăm m trên cây á. Nên con nào còn sót lại thì cũng bị bắt hết. Ngoài ra cũng có 1 nguyên nhân khác nữa mà làm cho chim mau hết. Mình nhớ vào năm 2004-2005 khi đó phong trào chim Chào mào tại TN bùng nổ thế là ae tràn ra đi mua chim hay và tìm hầu như tất cả tinh hoa còn sót lại lúc đó để đem ra chơi và cũng dợt cội nữa. Nhưng vì cách chơi của chim Tây Ninh khó lắm, mình cũng không biết diễn tả thế nào. vì lúc đó cũng mê CC Than hơn ít quan tâm. Nếu con chim nào trên mình mà ret...ret , or rot...rot ... rot (trên mình gọi là rột rẹt) kiểu chim miền ngoài á. thì gọi là chim xì phố và k chơi và nói qua nói lại, gây lộn nên anh em không nhìn mặt nhau và bán hết. Và người lúc đó trúng mánh vì đang chơi và mua lại của anh em là Cường Cafe Huy (chắc một số ae có giao lưu ở TN thì biết him . Nick : chaomaotayninh thì phải) lúc đó him cũng mới bắt đầu chơi nhưng mà do đúng thời cơ ae chán và bán rẽ và bán cả tinh hoa của đất trời hết cho him nên lúc đó nhà ổng khoảng 30 con Chim hay á. Nhưng mà người chơi bảo tồn thì khác và chơi xào chẻ (trên mình gọi thế) thì lại khác. Và nhờ dịp giao lưu với TP HCM nên đợt đó những con chim hay đã lưu lạc những giọng đó và về TP mất hết rồi. (Các bạn có tin không lúc đó những con đó giá trên đây chỉ khoảng 700k nhưng him bán về TP bi nhiêu không >15tr á) khủng khiếp với mức lương KS mới ra trường của mình lúc đó 1,1tr á. Và chuyện gì đến rồi cũng đến những tinh hoa cuối cùng cũng đã ra đi.
Bây giờ để dẫn chứng về chim Suối Đá thì chỉ còn là chuyện truyền miệng và những giọng biên dịch lại trong các cuộc nhậu của các bậc tiền bối thôi. Một phần nữa là do sư tổ chào mào TN của mình truyền thụ cho con cháu là khi đấu chim thì phải đấu luôn võ mồm...VD: chim mày cái gì cũng đẹp nhưng mà ỉa cụt cứt bự hơn chim tao nên không ngon bằng...giọng chim mày kêu lớn nhưng mà lẹo và rót ghê quá....
Thế đấy các bạn à. Bây giờ nói về giọng Suối Đá thì chỉ còn khoảng 5-7 con trong lồng là kêu được nhưng mà ae giấu rất kỹ, tình hình lúc này ngày càng phức tạp người chơi chim mới khi mua không được thì thuê luôn xì ke ma tuý đi ăn cắp chim của ae (chơi đường tà) sẵn sàng vào bắt và nếu không được thì thả... nên rất là đau đầu... Hì....
Trên mình hiện nay còn phổ biến là giọng Tân Châu, nhưng mà chim già giờ toàn tỉnh mình nghĩ không quá 30 con đâu, mà cũng đã sứt tay, gãy gọng một phần rùi. Đặc điểm giọng Tân Châu ae có thể tham khảo một số file trên mạng á, nhưng nó cũng chưa gọi là chuẩn Tân Châu đâu. Giá một con chim già mà giọng chuẩn thì hiện tại không dưới 10tr á. Mà mức lương trên mình thì ít ai mà làm nhà nước >4tr á. Nên cũng rát lắm.
Nói buồn trước rùi cũng nói cái cho ae mừng là hiện tại một số ae đã ý thức được sự hay của chim vùng mình và đang có ý bảo tồn những giọng trong trẻo và đanh của chim nên đã cản đẻ và đã thành công bước đầu. Hiện tại trong toàn tỉnh mình biết những ae cản chim già đẻ đã thành công và đang dẫn giọng hi vọng sẽ bảo tồn được 02 giọng của chim vùng Tây Ninh nhưng mà đó là chuyện của hơn 03 năm nữa. Bây giờ chỉ là tín hiệu thôi. vì >=03 năm thì chim mới chuẩn không bị lai tạp giọng thôi.
Viết cũng hơi dài và đọc hơi mệt nên ae thông cảm nha!
Ngoài ra mình cũng xin ý kiến các ae trong nghề bình luận dùm mình là có nên đánh giá yếu tố rột rẹt (trên mình gọi thế) vào tiêu chuẩn đánh giá chim không? Các anh chơi trên này mình hỏi tại sao các vùng miền khác chỉ cần tố chất chim tốt đấu biết chẹt, ré, đỗ giọng nạt đối thủ... mà lại thêm cái rột rẹt thì ảnh nói đó là do chim mình là chim già mùa mà kêu giọng đó là giọng gọi bầy của chim non là không chấp nhận được. Hic... em cải không lại và cũng vì yếu tố này mà ae đã bất hoà dạo năm 2004-2005 á. Thân!