Bẫy Chào mào Buôn Ma Thuột (5/4/2015)

thanhkt

Tình hình đánh bổi thích quá, mình đi liên tục 2 tuần để lo công việc các tuần tiếp theo, gặp chú bổi này cách nhà với khoảng cách 27 đến 30 km,

Sáng 5h, cả đèn đường còn sáng...

Và đến nơi, sau khi treo lồng bẫy (mình thường dừng loại 2 mặt Đà Nẵng), nhưng chú bổi cứ đá bên hông, không hề đậu cầu tử, và có lấy lá cây,, che cầu tử lại, nhưng vẫn ko đá.
Khung cảnh vùng quê khá yên ả, được chủ nhà mời uống nước chè xanh Cao Nguyên

Đành lòng, chạy ra tiệm chim ngoài Huyện, mua 1 cái lồng bẫy chuyên trị chú bổi đá ngang này, và kết quả

Chiếc lồng này mới toanh, khai trương liền thu phụ em bổi này, rất tiếc ko có camera để quay lại, chú bổi này tới bung cánh, ché dọa nạt khá hung

hi hi chân chim khá già, màu lông của chú bổi chuyển sang màu hơi xám, có vẻ gần thay lông

Khuôn mặt chú bổi...

Có quà đây, quà đây, rễ cà phê thì rất nhiều, mình ko lấy về, a e nào lên Dak Lak mình dẫn đi lấy quà nhé...

Sửa lần cuối:

thanhkt

Online bang Dt, nen ko co dau, thong cam.
Lau nay tui di voi thang chau roi, ngau hung la di thoi.
Nen it ru a e di cung.

Chéc

Con bổi có mí lưã thì phải. Cái lồng bẫy chuyên trị chú bổi đá ngang này bạn mua bao nhiêu vậy bạn?

hilandwind

Lồng này bữa truowsv ghé tiệm chim mua sâu có hỏi thử chủ tiệm bảo 150k, nhìn cũng chắc chắn lắm.

Chéc

Lồng này bữa truowsv ghé tiệm chim mua sâu có hỏi thử chủ tiệm bảo 150k, nhìn cũng chắc chắn lắm.
nhìn nó cũng không khác lồng Gia Lai của bác Neo là mấy...hình như Tây Nguyên kiểu lồng bẩy na ná nhau thì phải.

thanhkt

Con bổi có mí lưã thì phải. Cái lồng bẫy chuyên trị chú bổi đá ngang này bạn mua bao nhiêu vậy bạn?
Uhm con bổi này có ít mí lửa đó Chéc,
kiểu lồng này bán ở phố (BMT) 150k đó, lưới màu trắng, sợi nhỏ, mình có thể thiết kế lại cái cầu tử bằng khung sắt như lồng Gia Lai cũng được, nói họ làm kiểu khung sắt.
Còn có 1 loại nữa, cần bằng gỗ, nhìn cũng cứng lắm, lưới màu đen, to.
Để về sơn đen lại các khung nhìn cho dễ.

TVC

Chúc mừng Thành. Con này mí lửa, lông xám tro.... thuộc dạng hàng độc đây. Mắt, tách trắng, tách đỏ đều to.... gấu thứ thiệt đó cố gắng chăm, mai mốt úp cái clip giọng cho ae thưỡng lãm nhé.

chimcuccu!!

chúc mừng thanh mình cũng kết giọng chim vùng này mà trước có cầm 1 con mà bị chết do lồng nên chưa có cơ hội lại lần 2.

thanhkt

để xem có chịu ăn chuối ko đã, nếu sống e up hình lên a e xem cho vui...
màu lông chú bổi này giống như chim đít vàng, ko giống đít đỏ...,

chaomao_bh

chào bạn,bạn có thể làm ơn chụp tổng thể chiếc lồng bẫy đó và bạn chỉ cần đặt thước kẻ ra mặt đáy ngang phần màu xanh biển + dọc là phần màu đỏ,chiều cao là phần vàng,cả phần nóc màu xanh lá nữa bạn,tại thấy lạ lạ nên mình cũng định thử làm 1 cái như này bẫy thử xem sao,mong bạn giúp mình nhé ,cám ơn bạn trước

giabaooi

Uhm con bổi này có ít mí lửa đó Chéc,
kiểu lồng này bán ở phố (BMT) 150k đó, lưới màu trắng, sợi nhỏ, mình có thể thiết kế lại cái cầu tử bằng khung sắt như lồng Gia Lai cũng được, nói họ làm kiểu khung sắt.
Còn có 1 loại nữa, cần bằng gỗ, nhìn cũng cứng lắm, lưới màu đen, to.
Để về sơn đen lại các khung nhìn cho dễ.

Con này của mình sổng ra thì phải hii.mình cũng có 1cai lồng như vậy
mua 170k .mình thấy dùng nó hơi chật,mồi không thoải mải.Ah sao mình
đi bẫy ko bao giờ thấy bổi ché dân daklak nè krong năng

thanhkt

hi, cái này ở Phố bán có 150k ah, hôm rồi mình mua ở Huyện Cưkuin cũng 170k.
Nếu bạn đi mùa này, hoặc theo vùng, hy vọng sẽ gặp được bổi ché dọa mồi...

TVC

Cố gắng tập cho nó ăn nghe em, đừng để chết tiếc lắm. Chỉ cần để trái cây và nước uống có pha mật ong để trì sự sốn cho nó, khoan hãy nghĩ đến việc vô cám. Con bổi này cứng đầu quá nhỉ.

phuongcty470

Bữa nói cn đi rủ tui mà sao ko thấy gọi? Làm đợi hoài ko thấy, con bổi đẹp quá để lại tui nuôi dùm cho.

thanhkt

uhm, hôm tối thứ 7 mưa quá to, thằng cháu rủ đi, thế là 2 chú cháu lên đường, số đt của ông ghi trong cuốn sổ bỏ ở chỗ làm, nên ko tìm ra được.
Hẹn lại thôi nha, thông cảm.
Hiện tại chim chưa ăn, phải mớm nước suối pha mật ong cho e nó, sáng nay đi làm, ko kiểm tra được. Ko biết có qua được ko nữa.