Bẫy chào mào ngày 02/06/2015

crystalcandy

Chào tất cả Các Anh em,

Cùng niềm đam mê như Anh TVC, mình xin chia sẽ cuộc bẫy chim ngày hôm nay của mình.
Mình đã theo bầy chào mào này khoảng 5 ngày liên tục. Gồm 4 cặp bổi già và 6 cặp má trắng đang chuẩn bị lên má đỏ.
Vao thứ 7 ngày 30/05, mình thức dậy lúc 5h sáng và bắt đầu đi bẫy, vì 8h là vô làm nên mình chỉ bẫy đến 6h45 sáng (học theo anh TVC)
Nhưng mình ko có nhiều thời gian viết bài nên chỉ sẽ viết tóm tắt của ngày hôm nay. Tối hôm qua đi mua cà bi về 1 hộp to và mình treo vào lụp.
Còn 1 lụp nữa để mồi, đi cùng chú em ở gần hầm thủ thêm. Vừa đúng 5h10 phút, trời nhá nhem sáng, vừa treo mồi lên thì bổi đã chéc. Bên cạnh tiếng má trắng kêu queo queo quá trời luôn. Mình liền nói chú em, nhanh nhanh, anh treo lụp trái cây lên trước đây. Và rồi hai anh em cũng treo lên dc hai cai lụp.
Thoạt đầu mồi kêu và bọng, ngày sau đó, 1 em bổi già liên đáp trả đầy hung khí ( huýt tàu quảo tàu quao quào). Tiếng chim khủng khiếp như hổ ở rừng thiên nước độc, xa xa 1 em bổi xổ liền 1 phát gần 10 âm. 5p sau, 1 bầy bổi ba con kéo về, 20s sau đó, 2 cặp má trắng liền nhào tới. Bổi đứng bọng liên tục làm chú mồi của em trai hầm thủ thêm chỉ dám quít quiu trong miệng. Bổng nhiên 1 con chim bay ngang qua, mồi ché chec chec chec chec 1 hồi dài, bổi cũng giật mình nhảy lung tung. Riêng cặp má trắng thì có 1 em mập kinh khủng, yếm khít hết cổ cực đậm, thật quái lạ. Và 1 em má trắng dài đòn và cũng bắt chước chim bố dọa nạt mồi bằng cách bay qua đảo lại quanh lụp. Ngay sau đó, chú má trắng liền ngó thấy mâm cỗ cà bi, mắt nhìn láo liếc thầm trong bụng, cái gì mà ngon thơm thế. Nhưng chú cũng khá là tinh ranh, lượng qua lượng lại gần 30p mà ko vào. Mình đành ngồi đập muỗi và tám với chú em.
Chưa hết kịch tính, bổi khi nắng nhó nhem hăng lên và áp sát mồi, mồi sợ quá im ru bà rù. Bổi cứ thế chơi rầm rầm như cá gặp nước, má trắng thì kêu rào rạt làm mồi chỉ còn qyuit quiu. Chủ nhân là chú em đau lòng. Bỗng 1 con cò to bay tới ào, bầy chim bay sạch, riêng 2 em má trắng vẫn đậu và lòm lòm cái lụp cà bi. Bỗng 20p sau, bực, quép qep quép, làm mình quá vui, ngóc đầu dậy thì đã thấy 1 em má trắng nằm gọn trong lụp cà bi. Quá thành công khi đã đến đúng 6h45p. Anh em đành hạ lụp về. Video đây
https://www.facebook.com/1000045886...66162/?type=2&theater&notif_t=video_processed
Và 1 em yếm khít hết cỗ chưa đánh đc.
https://www.facebook.com/1000045886...99367/?type=2&theater&notif_t=video_processed
Nho ANh em nao up dc len youtube up giup em nha!

Sau khi bat má trắng về thì 1 bầy bổi kéo đến nhà em. Nó đấu với chim nhà nhưng do em bận đi làm nên đành chạy xe đi đầy tiếc nuối!

Sửa lần cuối:

cm bôi Angel

Má trắng bẩy bằng mồi trai cây rất khó biết là trống hay mái bác nên xác định giới tính trước khi nuôi , con má trắng yếm đậm là hàng độc đấy bác thư theo vai ngày nưa xem sao

crystalcandy

Sẵn đây e chia sẽ luôn.. dù em nay la má trắng nhưng banh mỏ ra thì 3 vệt đen đậm. Khi cầm chim bất ngờ lật ngửa thì nó xòe hêt đuôi và co chân. Trog 100% roài kakakka.bo sug ti cho bai viet. Sau khi mjh dih dc e ma trag ma chu e di cug ko dc e nao. Nen san mjh o nha co 1 em ma trag trog cug dag thay log len tach do va tag e ay lun hjhj. Ca nha deu vui vj co chim mag ve

Sửa lần cuối:

crystalcandy

Má trắng bẩy bằng mồi trai cây rất khó biết là trống hay mái bác nên xác định giới tính trước khi nuôi , con má trắng yếm đậm là hàng độc đấy bác thư theo vai ngày nưa xem sao
Con yếm đậm thật sự quá tuyệt. No di chug voi 1 e ma trag nua, no rất tih ranh,chuyen canh lien tuc nhug ko nhay lup. Em se tranh thu de dah vao thu 4

crystalcandy

noí chơi vậy thôi nha thông ko ham má trắng

Kakaka,

Chủ nhật rãnh qua đi đánh với em. Em lấy 1 mồi dữ nữa đi đánh. Thế nào mà ko có bổi đẹp cho anh mang về. Ngụy trang lụp chưa Anh. Em sắp có mồi An Khê nè!

crystalcandy

Tin buồn!
Hôm qua e ỷ y con chào mào nó bjk ăn nên để chuôi va cám, sau đó e đi làm đến 10h đêm. Ai ngờ sag nay chú e đã ra đi. Sáng sớm e đã đút chuối cho chú. Nhưng mà vẫn ko cứu dc. E bùn quá.

crystalcandy

Bùn quá hà. Huhuhu. Bjk vậy thả chú e ra. Hôm ra sau khi bắt chú, 1 bầy bổi kéo về nhà em nữa. Chắc là ba mẹ của con đó mún gửi thong điệp là chú chào mào con ko bjk ăn.:(

crystalcandy

Chia buồn cùng chủ thớt nhé.

Thật sự rất buồn. Hôm nay mình làm việc mà cảm thấy rất ăn năng. Nếu mình bik nó ko bik ăn chuối, thì hôm qua mình đã thả cho nó về cùng bố mẹ.
Dù đam mê chào mào nhưng thật sự thấy rất bùn khi chào mào con mất đi như vậy. Mình xin chia sẽ cùng anh em diễn đàn, nếu bẫy được chào mào con nên lưu ý xem nếu chào mào ko bik ăn chuối thì hãy thả nó về lại chỗ bố mẹ nó! Lần này mình sẽ tu tâm ko đi bẫy đến chủ nhật. Thật ra hồi sáng tự nhiên bọn chào mào nhà mình im ru, không như mọi ngày, chúng cụp màu và buồn. Không thèm hót, mình ko bik hôm qua chim bổi về làm gì nhưng lũ chim mình có vẻ bùn!

philongvnvn

chia buồn cùng em, khi đã chơi chim rồi thì không ít thì nhiều cũng có lần vô tình làm cho chú chim cưng của mình chết, nhưng quan trọng là đúc kết ra bài học gì để sau này không phạm phải và chăm sóc tốt hơn và có trách nhiệm hơn. chúc em mau chóng vượt qua nổi buồn này !