Bẫy chào mào tại Lạng sơn Tân kì Nghệ an.

CLBMinhDuc73

Sau bao ngày đi bẫy gà rừng thì em thấy chào mào rất nhiều . Và thấy 1 em cầm đầu đổ giọng rất dữ ,và ngày mai em với thằng bạn. Nhà nó chuyên bẫy chim 3 đời , mới lên đầu rừng thì gặp 1 cặp cũng bình thường . Em treo mồi lên và chờ đợi. Được 5phút thì sập bẫy . Sau đó thì lên chỗ con đầu đàn , thì thấy e nó đang đứng sổ bọng ở trên ngọn cây keo. Treo mồi chỗ cây keo thấp. Mồi vừa sổ tràng giọng thì có mấy em đi theo đàn sàng xuống dần dần. Mồi e ché ché liên tục. Thế là e đầu đàn lao xuống . Dang cánh .xòe .sổ bọng dọa nạt kinh khủng . Nó đuổi mấy con theo đàn đi. 1 mình nó với em mái đứng đó .ché . Sổ bọng thế là con mồi mới 2 mùa bay loạn xạ . Thằng bạn e thấy thế chạy lên lấy mồi liền.và đem con mồi gốc nuôi đến năm nay thì cũng 21 năm rồi.chinh chiến nhiều nên rất khôn.
e lên treo mồi chỗ cây ít cành , dành vị trí đẹp để con bổi cou thể nhảy vào đá. Vừa treo được một lúc, thì con đầu đàn xuống trước xòe đuôi dạo nạn như cũ. Nhưng chim mồi em vẫn k ché lại. Chỉ sổ bọng .dang cánh. Chơi lại. Ché được lúc , thì nó saônh cành đi lại, dạo này dữ lắm ,nó đá bên mặt sau lồng. ( lồng bẫy e kiểu Húê .k có 2 mặt] thế là mồi e ché .càng chụp đá nó cành ché . Thấy đá k được nó lại đi lên giống như gặp trúng đối thủ vậy.được lúc thì nó với em mái lại xuống , thế là chim e lại múa , con ngoài thấy vậy.chụp bên hông đá. Con mồi e lại ché . Nó như bị điên chụp lên . Cái cáh đụng trúng cầu thế là sập éc éc. Con mồi e thấy vậy nó cứ đứng nhỏ lông chim nó . Thế là 2 thằng bỏ chim vào hộp. Đi được lúc cũng được 1 e nữa.
E xin nợ tấm hình .tại e đang onl bằng điện thoại . K tải ảnh lên đây được

neo

bác nên kiếm cái lồng bẫy gia như mình đi , mấy em đầu đàn chỉ cần đá 1-2 cái là dính liền , vùng này là chim bắc hay chim trung vậy bạn , thông thường mình bẫy ùng sài gòn , đồng nai , lâm đồng thì con đầu đàn nó lâu chung lắm chỉ yếu là quan sát trước và đá cũng khôn , có thể mùa này chim tách đàn đi cặp nên nó mau đá

chúc bổi về mau căng cứng , chủ vui

CLBMinhDuc73

Ngoài e chuyên dùng lồng 1 mặt vẫn dễ treo bác ạ. Nhất là treo cây chuối, bẫy e tự làm chắc chắn đẹp. Con bổi về 2 ngày sổ bọng rồi bác . Âm cũng dài .e chả biết đếm sao. Đến ngày hm nay thì được 4 ngày e kè chim mới 2 tháng thấy nó cũng ria cánh và sổ bọng nhỏ nhỏ rồi bác. Cũng mừng

cm bôi Angel

Nghe bác kể thấy con mồi của bác tốt quá biết lúc nào nên kích bổi đá. Chúc mừng chủ thớt

CLBMinhDuc73

Hihi chim mồi thằng bạn e ý. E pải gửi nó 150k tiền cafê mới bắt nó về đó bác.con mồi đó nó nuôi lâu lắm rồi . Nên kinh nghiệm đầy mình

neo

Nghe bác kể thấy con mồi của bác tốt quá biết lúc nào nên kích bổi đá. Chúc mừng chủ thớt
đúng là nhưng con mồi kinh nghiệm trận mạc như vậy đi bắt bổi mới ngon , con mồi già của mình gần như thế , huấn luyện được con mồi như vậy quả là kỳ công
chúc mừng bạn

piponovo

Ac..ac con mồi mà nó 21t hả bạn? công nhận mình mới biết CM cũng sống thọ như vậy?

CLBMinhDuc73

Ac..ac con mồi mà nó 21t hả bạn? công nhận mình mới biết CM cũng sống thọ như vậy?
Cái này thì e nghe ông vs ba của thằng bạn e nói. Chứ e cũng mới biết còn mồi này 5 năm ak. Còn lúc trước thì chưa chơi chung .nên không biết

CLBMinhDuc73

đúng là nhưng con mồi kinh nghiệm trận mạc như vậy đi bắt bổi mới ngon , con mồi già của mình gần như thế , huấn luyện được con mồi như vậy quả là kỳ công
chúc mừng bạn
Vâng bác. Nó đi bẫy mấy chục năm.bắt cũng nhiều bổi già non .có lần sang nó qua lồng đèn đi thi.thế là về đi bẫy không được .chjm ngoài đến nó ché tùm lum. Chụp lồng đá chim ngoài. Chả còn nào dám vô. Đươc 1 tuần thì nó trở lại bình thường.

hoadainhan

làm gì có con chào mào nào sống được 21 năm bạn? chắc nghe lộn sang cu gáy ^^

chaomaotd

làm gì có con chào mào nào sống được 21 năm bạn? chắc nghe lộn sang cu gáy ^^

Theo mình được biết thì có người ở Thủ Đức đang giữ 1 con khoảng 18 năm, chim còn khá khỏe và linh hoạt, cứ theo đà này thì nó có thể sống thêm vài mùa nửa.

CLBMinhDuc73

Theo mình được biết thì có người ở Thủ Đức đang giữ 1 con khoảng 18 năm, chim còn khá khỏe và linh hoạt, cứ theo đà này thì nó có thể sống thêm vài mùa nửa.
Đúng rồi bác. 2 người chủ chim cũng lớn tuổi rồi. Lừa mình cũng không được gì.nên e cũng tin đó là sự thật.

coem_05

Có thể bạn của bạn không trung thực về tuổi mồi rồi. Con chó cũng không sống đc bằng đấy năm chứ đừng nói con chim.