Bệnh cắn đuôi

truong403

Nhờ các tiền bối chỉ dạy chú chim của em nó căng quá là no tự cằn đuôi khi mà sáng sớm ra phơi nắng chung với mấy con khác ở nhà thì em nó giống như bị ức chế chỉ rít rít sàn cầu rồi cắn đuôi xin các chỉ giúp dùm em

NAMNT

Em có 1 con má trắng 2 mùa. mùa rồi nó bị gọi là cụt đuôi !!!. mùa này đuôi còn 4 cọng, sau 2 tháng thay lông! Cứ vài ngày nó làm 1 cọng te toa rồi cắn bỏ :mad:
hiện taị, em chỉ biết bỏ nó trong lồng lực ở Sân Thượng cho em nó bay mệt thì đứng thở chứ không rảnh mà cắn đuôi. Em nó tính tình nóng nải cứ nghe chim khác hót là lồng lộn, bay trong lồng lực vù vù, sau đó đứng thở hihi.

giờ chỉ biết hy vọng em nó già chút thì bỏ bớt thôi chứ không nỡ tiễn em nó lên đường

Sửa lần cuối:

hoa nguyen

Bác xã lửa cho em nó đi, nhiều khi căng quá đâm ra cắn đuôi đo. Nếu xã lửa đi rồi mà vẫn cắn thì khó chữa lắm. Bác vô các tật của chào mào áh, trong này có bài viết đầy đủ về tật căn đuôi đó. Chúc bác thành công trong việc này, kiên nhẫn nha bác hơi lâu đó!!!

truong403

Em có 1 con má trắng 2 mùa. mùa rồi nó bị gọi là cụt đuôi !!!. mùa này đuôi còn 4 cọng, sau 2 tháng thay lông! Cứ vài ngày nó làm 1 cọng te toa rồi cắn bỏ :mad:
hiện taị, em chỉ biết bỏ nó trong lồng lực ở Sân Thượng cho em nó bay mệt thì đứng thở chứ không rảnh mà cắn đuôi. Em nó tính tình nóng nải cứ nghe chim khác hót là lồng lộn, bay trong lồng lực vù vù, sau đó đứng thở hihi.

giờ chỉ biết hy vọng em nó già chút thì bỏ bớt thôi chứ không nỡ tiễn em nó lên đường
mình cũng bỏ em nó vô lồng tập lực luôn mà nó vẫn sung hix

truong403

Bác xã lửa cho em nó đi, nhiều khi căng quá đâm ra cắn đuôi đo. Nếu xã lửa đi rồi mà vẫn cắn thì khó chữa lắm. Bác vô các tật của chào mào áh, trong này có bài viết đầy đủ về tật căn đuôi đó. Chúc bác thành công trong việc này, kiên nhẫn nha bác hơi lâu đó!!!
bác chỉ em cách xã lửa đi em có cho em no ăn cam mấy ngày lien tục thấy cũng không co thay đổi nhiu bac co cách nao chi em cái

hoa nguyen

Bác cho ăn mướp khía, cà chua với dưa leo áh, nhất là mướp khía xã lửa nhanh đó bác

mr_pthieu

Bác cho ăn mướp khía, cà chua với dưa leo áh, nhất là mướp khía xã lửa nhanh đó bác

Sao mình có đọc 1 số thông tin trên mạng, nói ăn mướp khía giúp căng lửa..Phân vân quá. Bạn cho thêm lời khuyên cho anh em đi..

huyluong

Bạn nhổ lông đuôi sau đó cho ăn trái cây mát như cà chua đu đủ nhằm hạ lửa con chim cho nó khỏi cắn đuôi nữa. Mình cũng có 1 con mới mua chủ cũ nói nó cắn đuôi dữ lắm. Bây giờ e nó đang ra lông đuôi lại nhưng ko cắn đuôi nữa. Bạn nhớ cho ăn cám dưỡng lông nha. Mấy con này nết hung lắm nên khi nhổ lông rồi e nó vẫn hung thôi

boicuibap

con chào mào của bạn là chim gốc má đỏ nuôi lên hay là nuôi từ má trắng. mình thấy đa số chim nuôi từ má trắng hoặc chim non lên thường có hiện tượng cắn đuôi cắn cánh lắm

Duy thân

Sáng bác cho nó ăn một quả cà chua.lấy ít vỏ trứng vò nát bỏ vào trong lồng cho em nó ăn,rồi chiều khoản 5h cho nó tấm.bác lam thế khoản 5 ngày nhé.

Huutri

Bạn cho vào aviary ,nhưng trước khi cho vào bạn cắt lông đuôi còn một phân rồi nhốt chung với một em mái. Chờ thay lông mùa sau chơi

Trhai366

Chim mình chim bổi ngừơi ta nuôi rồi tự nhien bị vậy khong rõ lắm nhờ moi ngừơi chỉ giúp

tien_bodam

Nhờ các tiền bối chỉ dạy chú chim của em nó căng quá là no tự cằn đuôi khi mà sáng sớm ra phơi nắng chung với mấy con khác ở nhà thì em nó giống như bị ức chế chỉ rít rít sàn cầu rồi cắn đuôi xin các chỉ giúp dùm em
cho vào lồng lực nuôi , không để cống nước mà hảy cho nước vào thâu nước tắm , sáng thả vào chìu sang vào lồng đi ngủ , cái này là cái tật , thành thói wen , chim cắn đuôi đa số là chim con , hoặc má trắng , đồng thời cho thêm cống vỏ trứng gà giả nhuyển , có thể bỏ xuống sàn cát , làm sàng cát và đất 50/50 trộn điều phun nước cho lấp sấp , đợi nước rút hết thả chim vào , ngày nào cũng vậy , thức ăn bình thường , cái này có thể kéo dài vài tháng hoặc vài mùa , chim ngày tắm 2 lần , trước khi thực hiện thì nên nhổ hết lông đuôi cho mọc lại ,