Bệnh kinh niên của chào mào

anh_Soi

bro caphesua để ý có phải do thời tiết hay không? hum chủ nhật vừa rồi, mình đi bẫy tại đăk nông-chim của thằng bạn, mọi ngày hót hét tùm lum, đánh hơn chục em rồi. nhưng hôm đó ra cũng có hót và gọi chim rừng về rồi lại để đó. có lẽ hum đó quá lạnh. lạnh hơn thường ngày...
theo cảm nhận của mình thì chim mồi là vậy còn chim nhà đấu thì mình nghĩ ko ngoại trừ, có thể nó nhảy cảm với thời tiết

trthtrung

Mình cũng có một E như vậy, có ngày thì hót hét như một con chim bị điên, có ngày thì không có lấy một lời. Ngay trong một ngày cũng vậy, mới sáng sớm những con khác chưa ngủ dậy đã nhã đạn liên tục rồi, nhưng chỉ có vậy, thời gian còn lại im re. không có cách chữa thôi thì sống chung với nó vậy.

SONG THUY

trum long 1 tuan ,he ao long chu A treo long o cho co nang roi tu ngoai vao nha(cua so kieng chang han) khong cho tam luc nay chi cho an cam binh thuong nhung them ot da lat vao thuc don+ 10 con cao cao/ngay,het thoi gian 1 tuan dem ra mo het ao long la ok,neu lap lai lam them 1,2 lan nhu vay la het vinh vien

mecm

vụ án con chim chơi cà giựt cà tàn hay đây,mong cao nghệ nhân vào giúp đỡ dùm gừng nhân

caphesua

cảm ơn tất cả ae đã nhiệt tình góp ý với mình.mình se cố gắng làm theo từng cách của ae chỉ bảo.hy vọng chứng bệnh này sẽ đc khắc phục.các ae có cao kiến gì nữa thì cứ nhiệt tình đóng góp với e và cũng như toàn thể các bạn có chim mắc căn bệnh giống e.cảm ơn cả nhà 1 lần nữa.thân ái caphesua

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
chim nhà e k chơi cà dựt mà lúc nào cũng chơi , nhưng chơi k căng. thiệt nhức đầu với chim cò

caphesua

đúng đó badboy.hai từ chim cò đọc thì dễ nhưng hiểu nó sao mà khó quá đi

phuc_designer

Theo mình được biết thì con chim của chủ thớt có phong cách chơi không ổn định. Chia về nguyên nhân tại sao thì có rất nhiều nguyên nhân, chim không gặp đối thủ kết thì chơi cũng không nhiệt, chim còn yếu lửa gặp phải con đang căng lửa nó đè cũng bị như vậy.... Còn hôm nó chơi nhiệt có thể là nó gặp đối thủ mà nó đè được, hoặc nó gặp được con chim mà nó thích chơi cùng.
Cách khắc phục hiệu quả nhất theo mình có lẽ chủ thớt phải mang chim đi dợt dãi nhiều cho chim quen để có phong độ ổn định
Chúc chim của bạn chơi tốt
Thân!

caphesua

Theo mình được biết thì con chim của chủ thớt có phong cách chơi không ổn định. Chia về nguyên nhân tại sao thì có rất nhiều nguyên nhân, chim không gặp đối thủ kết thì chơi cũng không nhiệt, chim còn yếu lửa gặp phải con đang căng lửa nó đè cũng bị như vậy.... Còn hôm nó chơi nhiệt có thể là nó gặp đối thủ mà nó đè được, hoặc nó gặp được con chim mà nó thích chơi cùng.
Cách khắc phục hiệu quả nhất theo mình có lẽ chủ thớt phải mang chim đi dợt dãi nhiều cho chim quen để có phong độ ổn định
Chúc chim của bạn chơi tốt
Thân!
thank bạn rất nhiều mình sẽ thử

milyko

hic...mình cũng có hai chú như vậy. theo mình nghĩ thì chú chim của bạn tuy là chim bổi nhưng còn non mùa đấu, nên lửa đấu chập chờn, có lẽ thêm một mùa thay lông nữa sẽ chững chạc hơn. nghĩ sao viết vậy, cũng mong được học hỏi!

caphesua

hic...mình cũng có hai chú như vậy. theo mình nghĩ thì chú chim của bạn tuy là chim bổi nhưng còn non mùa đấu, nên lửa đấu chập chờn, có lẽ thêm một mùa thay lông nữa sẽ chững chạc hơn. nghĩ sao viết vậy, cũng mong được học hỏi!
thank bạn nhiều.mình sẽ cố gắng chăm e nó

nhanddb

có 1 vấn đề mà e nghĩ chắc ae chơi mào đều quan tâm.e xin mạn phép đưa lên dđ để tham khảo ý kiên ae cũng như học hỏi ý kiến của các ae có kinh nghiệm đi trước.
theo e để ý thì có những chú bổi về thuần đc khoảng 1 hoặc 2 năm lồng và cũng có thể là lâu hơn nữa.có nhiều e mắc 1 cái tật là chơi cá giật cà tang .bữa thì chơi như máy bữa thì đứng 1 đống như đống....mặc dù chăm 1 chế độ rất là kỹ.còn lữa củi thì phải gọi là có chứ kg phải là kg.sáng thì nắng mà chiều thì lại mưa.mà vấn đề ở đây kg phải là chim bể hoặc kg có lửa.vậy e xin mạn phép hỏi ý kiến ae là con chim kg cs tố chất hay là mắc chứng bệnh nào đó.hiện tại thì e có 2 con nuôi đc 1 năm lồng.lông đã xong cái họng thì vàng khè(e nghĩ là lửa rất căng)đứng 1 mình thì có bữa bộng ché như điên có bữa lại kêu như bị ỉa chảy.ngày hôm qua xáp với con chim này thì chỉ bộng vài tiếng rồi cứ đứng trừng trừng chứ kg chơi.ngày hôm nay cũng với con chim đó thì lại chơi nhu cắn phải thuốc.ché bộng cánh sàng cầu như con điên.vậy thì lí do vì sao lại như vậy.vấn đề nằn ở chỗ đó mấy bác ah.vậy nên e viết bài này lên để ae thảo luận và góp ý cũng như chia sẽ kinh nghiện của mình lên cho ae học hỏi.mong ae org góp ý nhiệt tình để cùng nhau tìm cách tháo gở khúc mắc.thân ai.

Vấn đề của bạn là cùng đấu với 01 đối thủ nhưng hôm thì được hôm thì không, giả sử các điều kiện chăm không đổi bạn check lại xem hôm con chim chơi chơi như điên nó đấu ở bìa hay bị kẹp ở giữa, đối thủ hôm đó có áo lồng ở nóc hay không (nhiều khi sợ áo lồng).

Chim bổi 1-2 năm lồng ra cội chơi được còn chéc chẻ ... là cũng ghê lắm rồi, chịu khó quan sát thêm xem sao, đừng vội bỏ mà uổng nhé.