Bổi già rừng có cho học giọng không

huyhoang9191

Em mới tập chơi mong AE trong diễn đàn chỉ giáo nhé :eek:
EM có một em bổi già A lưới bẫy đấu đang thay lông. Em không biết có nên cho em nó đi học giọng không, mong các bác chỉ giáo

ducthitran

Bạn cứ cho nó đi học, còn nó có học được hay không thì mình chịu:D. Chờ các cao thủ vậy

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chà. Bác thích con bổi già bác học giọng chim tơ, thanh niên mới lớn phải không, đưa em, em đổi cho con tơ mới lớn khỏi mất công học cho mệt. Cháu rất ngoan và đẹp trai không nhảy lung tung.

yeuchimhue

1 con chim già rừng là tự nó học ở chim bố và khi tranh vùng lãnh thổ đả đấu và học giọng chim khác ở trong rừng đó rồi , nên bác chỉ cần chăm cho e nó thuần và chăm ra giọng là ok rồi , mong bác có 1 chú chim hay !

VipClub

Vua Chào Mào
Chim già rừng. nếu tiếp xúc nhìu chim tơ non lên. nó sẻ phá giọng chim già rừng của bạn, và có thể lai giọng khi để môi trường lâu ngày !
Ai cũng mong chim già rừng để nghe giọng tạo cảm giác , ko lẻ bác có em nào giọng khủng hơn để cho em già rừng này học giọng , nếu có em giọng khủng thì post lên cho cả nhà chiêm ngưỡng nhé !
Thân ! VipClub

jang

mình thì nghĩ khi chim đang trong giai đoạn thay lông(dù già rừng hay tơ)vẫn có thể bị lai giọng nếu cho tiếp xúc với giọng chim khác nhiều,đó là suy nghĩ của riêng mình thôi!
Vì trong giai đoạn thay lông chim sẽ xuống sức,ko hót hét nữa mà sẽ thay bằng đi gió,nếu nghe giọng chim lạ thì có thể con chim đó sẽ vô tình kẹp giọng lạ đó vào giọng gió và sau này khi có lửa trở lại có thể sẽ sổ giọng chim lạ đó!
vài lời tự nghĩ.
Thân-Jang,,,

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Mình có góp ý là :Những chú chim già rừng >2 màu chắc chắn ko thể lai tạo hay học đc giọng chim khác đc (trường hợp chim mồi sẽ học đc vì hay tiếp xúc với môi trg ).Những chú chim HUế -Bình Định ra ngoài Hà Nội đc 2-3 mùa ngày nào àm chẳng tiếp xúc với chim Bắc nhưng có dính âm nào đâu nên em khảng định chim già ko học đc giọng .
Còn trong việc huấn luyện chim già cho nó học cách đấu chim thuần chim cội là chính xác.

netcom0909

chim mỗi vùng có mỗi đặc trưng và nét hay nét đẹp riêng của nó. Bác cứ nuôi thời gian sẽ phát hiện ra là có nên cho học giọng hay không ? còn theo mình thì ko nên cho học giọng vì nếu có thì nó chỉ lai được vài âm, những âm giọng chuẩn vẫn như cũ và khi đó có khi nó hót ko ra gì nữa là đằng khác. Thân.

Votuongvybmt

Chim già cở nào dang thay lông đều ít nhiều học giọng hết , mùa rồi mình nuôi 6 em má trắng đi ctac 3 ngày về cả bầy 7 em bổi già nhà mình đều thuộc bài hết mới đau chứ . Thế là đành cho 6 em má trắng ra đi mà tiếc đứt ruột luôn . Nên ae đừng chủ quan nhé

kien977

Bổi già rừng cứ mang dơt dãi nhiều, căng chim cho nó ra hết giọng. Chim nào cũng có khả năng bắt chiếc giọng, nhưng đối với chim già thì ít hơn.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Chà. Bác thích con bổi già bác học giọng chim tơ, thanh niên mới lớn phải không, đưa em, em đổi cho con tơ mới lớn khỏi mất công học cho mệt. Cháu rất ngoan và đẹp trai không nhảy lung tung.
bác có đổi em Trung Mang bổi của em không bác Tuấn ơi :D

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Theo mình thì già rừng mà còn hót chuyện vẫn có thể học giọng, nhưng giọng rừng vẫn là giọng chủ đạo của em nó ...