Bổi già rừng có cho học giọng không

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Chim già rừng. nếu tiếp xúc nhìu chim tơ non lên. nó sẻ phá giọng chim già rừng của bạn, và có thể lai giọng khi để môi trường lâu ngày !
Ai cũng mong chim già rừng để nghe giọng tạo cảm giác , ko lẻ bác có em nào giọng khủng hơn để cho em già rừng này học giọng , nếu có em giọng khủng thì post lên cho cả nhà chiêm ngưỡng nhé !
Thân ! VipClub
thế là cứ nuôi cho em nó đủ lửa rồi xách đi trường là OK phải không AE
Quay lại câu hỏi của chủ topic và trích dẫn của anh Tuấn Già làng! Lấy câu trả lời của anh Tuấn làm chuẩn , và theo mình, bao người mong mỏi được nghe giọng già rừng! Và đặc biệt không nên cũng như vô ích và lãng phí thời gian khi nghĩ đến
việc cho chim già rừng học giọng gì nữa!
Góp ý nhỏ! Thân!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Theo mình chim già rừng có thể học giọng được! Nhưng học được giọng đơn giản thôi!

xuanhuy008

Mình có góp ý là :Những chú chim già rừng >2 màu chắc chắn ko thể lai tạo hay học đc giọng chim khác đc (trường hợp chim mồi sẽ học đc vì hay tiếp xúc với môi trg ).Những chú chim HUế -Bình Định ra ngoài Hà Nội đc 2-3 mùa ngày nào àm chẳng tiếp xúc với chim Bắc nhưng có dính âm nào đâu nên em khảng định chim già ko học đc giọng .
Còn trong việc huấn luyện chim già cho nó học cách đấu chim thuần chim cội là chính xác.
chim già rừng vẫn học giọng bác ah, nhưng khả năng tiếp thu của em nó thấp hơn chim tơ vì nó đã có vũ khí để chiến đấu. chim già rừng chỉ học giọng khi nó cảm thấy có 1 con khác hơn nó về giọng hót, khi đó nó sẽ học hỏi và trả bài!
một vài kinh nghiệm chia sẻ với các bác! thân

huyhoang9191

cám ơn AE trong diễn đàn đã chỉ bảo :D
Chim của em đoán ít nhất cũng 2 mùa rừng rồi, chân em nó vảy nhiều lắm chứ không đen như những em khác

tosudoc

mình xin maọ mụi viết đôi dòng về cách gọi nôm na là ép giọng chim chim già mùa rừng.
Mình chỉ xin nói lại đôi dòng của anh em là dù chim có già mùa rừng đến đâu thì nó cũng thay đổi, cũng học giọng của chim khác . Nếu là con chim mồi thì điều này dể thấy hơn. Vì chúng ta dể thẩm âm khi 2 chim đấu giọng tay đôi. Nhưng mức độ học lẫn nhau là ít . Nhiều con học tốt thì nó ra trung bình 60-70% âm trong 1 tông là xuất sắc rồi. Độ học âm lẫn nhau tốt cho những chú chim có vùng địa lý gần nhau thì còn nhanh hơn. Còn học những âm chiếc, âm đơn thì cái đó là chuyện đơn giản. Nhưng khi trả lại cơ bán hoặc đấu gần hết nước thì âm chuẩn của chú chim chúng ta sẽ không lẫn đâu được. Mức độ học âm lẫn nhau cũng có 2 mặt xấu và tốt. Nếu học âm tốt thf trở thành chim giọng tốt hơn, còn học âm dở thì đôi khí sẽ có chút nối tiếc.
Mình thì ép dọng chim ( nói theo nghĩa đen là như thế ) nhưng chỉ mong muốn ép giọng cho cách đi âm điệu của chim chứ ko mong muốn ép cho cách phát âm của chim. Ví dụ như cách phát âm của chim CM Trung Mang thì nó nhanh , rỏ nhưng có vẻ âm đi không nặng và mức độ âm không rền vang. âm chiếc ( âm đơn ) chim cm Trung Mang thì độc nhất vô nhị ( xét vè độ hay ). Còn dòng chim đỉnh đèo Hải Vân thì nó phát âm ra không nhanh lắm nhưng âm đi nặng nề ( những chú chim bổi đèo bắc 1 mùa phát âm nặng bằng chim đèo nam hơn 2 mùa rừng ), sau mỗi âm nó rền dai dzẵn. nếu hòa âm được 2 điều đó thì quả là tuyệt đúng không các bác.
Nói đôi điều, chia sẽ 1 chút ý tưởng cá nhân.

tosudoc

Em mới tập chơi mong AE trong diễn đàn chỉ giáo nhé :eek:
EM có một em bổi già A lưới bẫy đấu đang thay lông. Em không biết có nên cho em nó đi học giọng không, mong các bác chỉ giáo
Bổi già muốn học giọng phải qua 1 thời gian dài hoặc rất dài tiếp xúc duy nhất 1 dòng chim mà bạn cần cho học. Tóm lại theo mình đoán hoàn cảnh của bạn thì bạn chưa có điều kiên để làm như thế nên bạn cứ chơi bình thường. chào bạn

thodeco

mình xin maọ mụi viết đôi dòng về cách gọi nôm na là ép giọng chim chim già mùa rừng.
Mình chỉ xin nói lại đôi dòng của anh em là dù chim có già mùa rừng đến đâu thì nó cũng thay đổi, cũng học giọng của chim khác . Nếu là con chim mồi thì điều này dể thấy hơn. Vì chúng ta dể thẩm âm khi 2 chim đấu giọng tay đôi. Nhưng mức độ học lẫn nhau là ít . Nhiều con học tốt thì nó ra trung bình 60-70% âm trong 1 tông là xuất sắc rồi. Độ học âm lẫn nhau tốt cho những chú chim có vùng địa lý gần nhau thì còn nhanh hơn. Còn học những âm chiếc, âm đơn thì cái đó là chuyện đơn giản. Nhưng khi trả lại cơ bán hoặc đấu gần hết nước thì âm chuẩn của chú chim chúng ta sẽ không lẫn đâu được. Mức độ học âm lẫn nhau cũng có 2 mặt xấu và tốt. Nếu học âm tốt thf trở thành chim giọng tốt hơn, còn học âm dở thì đôi khí sẽ có chút nối tiếc.
Mình thì ép dọng chim ( nói theo nghĩa đen là như thế ) nhưng chỉ mong muốn ép giọng cho cách đi âm điệu của chim chứ ko mong muốn ép cho cách phát âm của chim. Ví dụ như cách phát âm của chim CM Trung Mang thì nó nhanh , rỏ nhưng có vẻ âm đi không nặng và mức độ âm không rền vang. âm chiếc ( âm đơn ) chim cm Trung Mang thì độc nhất vô nhị ( xét vè độ hay ). Còn dòng chim đỉnh đèo Hải Vân thì nó phát âm ra không nhanh lắm nhưng âm đi nặng nề ( những chú chim bổi đèo bắc 1 mùa phát âm nặng bằng chim đèo nam hơn 2 mùa rừng ), sau mỗi âm nó rền dai dzẵn. nếu hòa âm được 2 điều đó thì quả là tuyệt đúng không các bác.
a thật là thâm hậu,đọc xong sướng

bin_ballad

Thật ra em hiểu ý bác chủ topic, bác ấy băn khoăn việc chim già có bị học giọng hay ko? Theo em thì chim già có bị học giọng nhưng nó chỉ thể hiện giọng học được khi hót một mình hoặc đấu hót xa ( bao gồm cả hót chuyện), nhưng khi đấu hót, đấu giàn chú chim sẽ chỉ tung skill ( giọng đấu) cơ bản của nó (như là một món đòn mạnh nhất). em ví dụ đơn giản thôi như một chú chim mồi mạnh khi gặp đối thủ mạnh nó sẽ nhái lại giọng của chú chim rừng, vậy trường hợp xảy ra một chú chim miền trung được nuôi ở môi trường miền bắc thì sao? chắc chắn chú chim đó sẽ có giọng của chim miền bắc, nhưng ít thể hiện. Điều nhận thấy rõ ràng nhất là khi chú chim đó yếu lửa trong mùa thay lông thường hót giọng mái, giọng chim non và giọng học được qua một số lần va chạm. Nhưng khi căng lửa thì sẽ không thấy nó hót như thế nữa...! Trên đây là những lời cảm nhận ở bản thân em, có thể đúng hoặc không đúng, xin các bác chỉ giáo thêm! :D

N

namkiet

Guest
Chào mào bẫy đấu nếu là chim già rừng thì có sẵn giọng rừng rồi, nhưng nếu đem đi trường thì nó vẫn học giọng hay làm phong phú hơn giọng hiện có.
Thân

Pleikupho

mình thì ko phải cao thủ chào mào, nhưng rất thích chào mào. mình thì thấy con nào hót giọng dài và rõ thì mang về nuôi. chẳng cần biết nó vùng gì. vì nghe giọng mình ko đoán được chim vùng vào (trình kém), mình thích nết đấu của con chim hơn là giọng hót, còn nếu có điều kiện và kinh nghiệm chơi thì ai mà ko thích có con chim tốt kể cả và giọng và nết chơi

vubaucat

chim già rừng nên đem đi trường nhìu vào.cho no quen và va chạm nhìu với chim khác.để bik nhìu nết đấu.còn giọng cũng hên xui ko nói trước đc.

laohacrom

Đúng là bài viết chia sẽ ý tưởng của tổ sư dóc , đọc xong chỉ biết cười trừ kakaka

bongdemsg

mình thì nghĩ khi chim đang trong giai đoạn thay lông(dù già rừng hay tơ)vẫn có thể bị lai giọng nếu cho tiếp xúc với giọng chim khác nhiều,đó là suy nghĩ của riêng mình thôi!
Vì trong giai đoạn thay lông chim sẽ xuống sức,ko hót hét nữa mà sẽ thay bằng đi gió,nếu nghe giọng chim lạ thì có thể con chim đó sẽ vô tình kẹp giọng lạ đó vào giọng gió và sau này khi có lửa trở lại có thể sẽ sổ giọng chim lạ đó!
vài lời tự nghĩ.
Thân-Jang,,,

bác này nói cực chuẩn nè.mình mới bị một con 4 mùa nè.
trong lúc thay lông nhà hàng sóm có con má trắng cứ kêu qạch quạch q q q em nó bắt chướt.nhìu lúc dung hót sổ toàn gọng q của con má trắng đó.
nhưng khi kè chim vào đấu thì em nó lai sổ toàn giọng rừng.......

tosudoc

Đúng là bài viết chia sẽ ý tưởng của tổ sư dóc , đọc xong chỉ biết cười trừ kakaka
Hiiiiiiiiiiii bác có có ý tưỏng hoặc cao kiế gì thì cứ chia sẽ chút ít cho anh em mở mang học hỏi chứ người đời hay ông bà mình có câu " hôm nay cười người thì ngày mai người cười mình ". Theo mình thì bác nên cười thoái mái tí để mai người cười bác thì bác cũng đỡ phải hổ thẹn.

laohacrom

Hiiiiiiiiiiii bác có có ý tưỏng hoặc cao kiế gì thì cứ chia sẽ chút ít cho anh em mở mang học hỏi chứ người đời hay ông bà mình có câu " hôm nay cười người thì ngày mai người cười mình ". Theo mình thì bác nên cười thoái mái tí để mai người cười bác thì bác cũng đỡ phải hổ thẹn.
ấy ấy...mình chỉ biết cười trừ vì cái vấn đề bác nêu ra nó quá hóc búa , để thành công trong việc : "hòa âm phối khí " giọng của 2 dòng chim xuất sắc qua đó chọn lọc ra những điểm nổi trội , làm chú chim quên đi các yếu điểm trong chất giọng ,kết hợp đc bản sắc nổi bật của mình với cái tinh túy của dòng khác, tạo ra đc giọng lai hội tụ đầy đủ các điểm mạnh của 2 dòng chim ...quá khó ...khó đến mức ko tưỡng ,hay ít ra cá nhân mình ko thể , cười trừ là thế .Hoàn toàn ko có ý châm chích bác , làm gì có chuyện đá xoáy ở đây hả bác, AE lên diễn đàn trao đổi trên tinh thần vui vẻ thôi