"CÀO CÀO" - con dao hai lưỡi???

SherlockTN

Cào cào là thứ không thể thiếu đối với chào mào, ngoài bổ sung đạm và một số dưỡng chất tự nhiên, cào Cào còn giúp chim hăng hơn, máu chiến hơn. Tham khảo kinh nghiệm ae đi trước thì 9 người 10 ý (người thì cho ăn cách nhật, người thì ngày nào cũng 5-10 con...). Vậy sử dụng cào cào sao cho đúng cách???

Theo mình sử dụng cào cào thế nào phụ thuộc vào chế độ cám và tập lực ae đang áp dụng:

- Nếu cám nhiều đạm, có cả tôm trong đó, và chim không được tập lực thường xuyên thì có lẽ cào cào không nên cho ăn quá nhiều, tránh tình trạng chim thừa đạm và can-xi -> mập chim.

- Nếu bạn chỉ cho ăn cám ba vì hoặc các lọa cám nhạt khác (chim bổi), thì cào cào nên cho ăn thường xuyên hơn để bổ sung thêm dưỡng chất (đặc biệt giúp chim bổi nhanh dạn).

Đối với mình thì cào cào chỉ dùng khi nào cho chim tập lực (tập cách bữa), kèm với trái cây. Những lúc chim nghỉ ngơi mình không cho ăn cào cào, đặc biệt trước khi ngủ càng không cho ăn. Như vậy sẽ tránh được tình trạng ỳ chim.

Đôi dòng chia sẻ, mong nhận thêm những chia sẻ khác của ae. Thân!

Sửa bởi Amin:

Toàn Aloha

- Nếu cám nhiều đạm, có cả tôm trong đó, và chim không được tập lực thường xuyên thì có lẽ cào cào không nên cho ăn quá nhiều, tránh tình trạng chim thừa đạm và can-xi -> mập chim.

Cái này ko đúng bạn àh, 1 đạm chỉ cung cấp 4 Kcal thôi, trong khi 1 chất béo cung cấp tới 8-9 Kcal lận, do đó ăn nhiều sâu mới mập chứ cào cào thì vẫn bình thường.

Việc thừa cân liên quan đến Kcal chứ ko liên quan đến đạm hay chất béo gì cả.

Nhưng như bạn nói, tốt nhất là ko nên cho ăn mồi tươi lúc chim sắp ngủ.

Chào Mào Việt

Đối với nước nuôi của mình thì cào cào là thành phần không thể thiếu.
mỗi ngày mình cho CM ăn từ 15-20 con cào cào non, mình bỏ vào rọ để cào cào không bị chết.
cám thì mình cho ăn cám nhạt, trái cây thì ngày nào cũng có ( mỗn ngày một loại khác nhau).

ruby108q7

mỗi ngày mình cho CM ăn từ 15-20 con cào cào non, mình bỏ vào rọ để cào cào không bị chết.
cám thì mình cho ăn cám nhạt, trái cây thì ngày nào cũng có ( mỗn ngày một loại khác nhau).
nhưng cuối cùng chim bạn đạt được kết quả như thế nào?

haiquan73q

sợ không có mà ăn thôi chứ mập gì...trái cây không nhất thiết ngày nào cũng phải có.chủ yếu cám nước đầy đủ.mồi tươi ngày không ngày có.đều tay như zậy là ngon lành rồi.chăm cho kĩ zô ra cội xù lông 1 cục cũng như không....

minhhuyjmmy

chú chào mào mình cám bình thường 2 -3 ngày mới cào cào nhưng em đã lụm mấy giải khuyến khích, tố chất chú chim (80-90%) rồi.

tinbmt1975

Không phải chú chim nào cũng thích cào cào, theo tôi cào cào nên cho ăn cách ngày, ngày nào cũng cho có chú không thèm ăn.

johnmn

Vụ này thì phải hỏi mấy bác đã từng giật giải cho xin ý kiến.

Phụng Nguyễn Tấn

nothing is impossible
Mình chia sẽ tí về cào cào. Con Spatacus nó ăn 1 ngày có 15 con cào cào cở đầu đủa nhỏ mà nó vẫn ko mập. Và em nó chơi bền tầm 3h.

Thân

Ebola

Thứ nhất, con chim có thích ăn cào cào hay k, sức ăn của nó đến đâu?

Thứ hai, con chim phải có tố chất hay chứ k hay thì ăn cả bát cào cào, nó vẫn cứ trơ cái mặt ra!

haiquan73q

riêng a lưới nhà mình trung bình 1 ngày nó ăn 1 bịch 3 ngàn.tính sơ sơ 20 đến 25 con 1 ngày.chơi cũng ok lắm.
.

cuonglongt

Mình cào cào không có tươi chỉ có hàng đông lạnh ! Nếu ăn liền tù tì ngày nào cũng 5 em tầm 5 hôm là chim không ăn cào cào luôn! Nhưng nếu vào vụ thay lông thì ngày nào cũng ăn hết:D

hoangxxx1

Mình cào cào không có tươi chỉ có hàng đông lạnh ! Nếu ăn liền tù tì ngày nào cũng 5 em tầm 5 hôm là chim không ăn cào cào luôn! Nhưng nếu vào vụ thay lông thì ngày nào cũng ăn hết:D
Mình cũng vậy ,nhà xa quán bán , nên mua 5 bịch ,mỗi bịch 5k ,bỏ tủ đá cho ăn dần.

Chim của bạn ở trúng nhà Có Điều Kiện rồi. Bạn cho mình hỏi là chú chim của bạn hiện tại với cách chăm đó thì tình trạng phong độ như thế nào được không??? Và em nó đã đạt thành tích nhiều chưa???

noucamp98960

Chim nhà mình thì 2 ngày cho 1 lần, mỗi lần cho thì nó cũng chỉ ăn tối đa 4 con, ngày cho 2-3 lần là ok.

YeuCM

Theo mình nghĩ nhé! Cào cào nên cho ăn cách 3 hôm thì tốt hơn, cái gì cũng vậy ko nên lạm dụng quá. Khi có thì chim căng lỡ thiếu cái thì... Nếu có điều kiên $$ ngày nào cũng tẩm bổ + tập lực thì quá tốt. Con chim tố chất 70 80% rồi, dù cám bavi đi chăng nữa con chim nó tố chất vẫn đấu ầm ầm, còn con nào nhát tẩm bảo nhiêu cũng xù 1 cục thôi.

Chào Mào Việt

Chim của bạn ở trúng nhà Có Điều Kiện rồi. Bạn cho mình hỏi là chú chim của bạn hiện tại với cách chăm đó thì tình trạng phong độ như thế nào được không??? Và em nó đã đạt thành tích nhiều chưa???

Mình thấy nuôi nuôi vậy chim khỏe, ăn uống nhiều, Lửa củi luôn có kể khả khi thay lông.
Con chào mào mình chưa có thành tích gì vì mình không đi thi. Còn ae muốn coi em nó chơi thì hện cafe ở khu vực bình dương nhé.

hoàng lâm

sao càng ngày mình thấy cách chăm chim chào mào kĩ thế..hằng ngày phải ăn cái này cái kia..sao mà thấy tốn kém quá vậy mấy bồ..chim hay thì nhờ tố chất độ lỳ của con chim..con chim dở chăm kiểu nào cũng dở..cứ cám vva có 10k..với chuối sứ hằng ngày..mà conchim mồi của mình cứ ra rừng la phang ầm ầm..bắt bổi cũng được mà mấy bạn..

chaomao_bk

sợ không có mà ăn thôi chứ mập gì...trái cây không nhất thiết ngày nào cũng phải có.chủ yếu cám nước đầy đủ.mồi tươi ngày không ngày có.đều tay như zậy là ngon lành rồi.chăm cho kĩ zô ra cội xù lông 1 cục cũng như không....
Giống tui.pjo mà con chim tui bít đọc á.tui cho nó xem bài này...sau đó nó quay lại hỏi..cậu chủ.cào cào là cái gì vậy..có ăn được k..hj..hj.
Nói chơi vậy chứ chim mình chim bổi nhưg chả có thời gian bắt cho nó