Các bác ơi giúp với chẩn đoán chim nhà mình nó bị bệnh gì.

Tri Minh

mình mới mua 01 em bổi từ ngoài tiệm về lúc mua thì xem e nó nhảy cũng được nhưng hơi yếu ớt tí nhưng mình kết cái yếm đen đậm và khít của e nó nên bắt, đem về nhà bỏ vào lồng thì thấy nhảy yếu ớt lắm, cả 3 tuần nay rồi nó ủ rũ, lông lá xơ xác cánh xệ xuống, mào và râu 2 bên mép đều cụp thảm hại, thò tay vào lồng bắt thì bay ko nổi nên cũng dễ bắt ra, cầm trên tay thì nó ốm nhom ak, nghe kĩ thì có tiếng khè khè phát ra, đi phân thì có lúc khô lúc ướt có khi ra cả cám luôn, mình đã tìm đủ mọi cách cho uống vitamin ma cũng ko hết tình trạng này kéo dài nếu hết tuần này là 1 tháng rồi mà ko chết cứ lay lất vậy đó, cho cám và chuối vẫn ăn bình thường ko bỏ ăn mà cứ đứng ủ rủ cả ngày, nhìn thấy tội nghiệp muốn phóng sanh luôn mà nghĩ nó bị vậy phóng sanh ra ngoai sẽ chết ví ko kiếm nổi thức ăn, mong a e trên diễn đàn xem xét dùm mình nó bị bệnh gì, và cách chữa ra sao để e chữa cho nó có thể bay nhay hót hét lại bình thường, xin trân trọng cảm ơn các bác nhiều lắm.

MrKhoaMars

Con CM mới gửi ở quê vô cũng bị như vậy. Bị 3 ngày nay. Vẫn ăn cám bình thường. Bữa trước cho ăn cà chua mua siêu thị về vẫn khỏe mạnh hót hét suốt ngày, hôm bữa bx đi chợ vội quá nên mua cà chua ngoài chợ, về cho ăn thế là cứ ủ rũ 3 ngày nay. Cho cào cào cũng không thiết ăn, chuối cũng không ăn (xưa giờ chỉ khoái ăn cà chua ít ăn chuối) lâu lâu thấy ăn xíu bột. Bác nào gặp ca này chưa chỉ cách với. Đi làm mà cứ lo cho con chim sốt ruột quá. Thấy nó mà thương.

mật ong, mồi tươi + cam là hết
Bạn này nói chuẩn đó, chắc bị viêm họng rồi. Pha nước ấm mật ong + cam, thêm vài giọt dầu dưới đáy lồng, phủ áo lồng cho kín gió, theo dõi e nó thường xuyên xem thế nào. Trước cũng có 1 em bị vậy.Chúc em nó mau khỏi bệnh.

MrKhoaMars

Bạn này nói chuẩn đó, chắc bị viêm họng rồi. Pha nước ấm mật ong + cam, thêm vài giọt dầu dưới đáy lồng, phủ áo lồng cho kín gió, theo dõi e nó thường xuyên xem thế nào. Trước cũng có 1 em bị vậy.Chúc em nó mau khỏi bệnh.

Pha nước ấm + mật ong là mình cho vô hủ nước cho em nó tự uống hả bác. Nhà mình có mật ong rừng rồi. + Cam thì để tự nó ăn luôn hả bác. Hồi trưa sốt ruột quá phải tranh thủ chạy về, thấy em nó vẫn vậy. Mới cho một ít C xủi vào trong cóng nước uống của em nó như bác trên bày rồi. Xem chuối thì ko thấy ăn, có ăn bột.

chaomaopr

Bạn ra tiệm thuốc thú y mua lọ thuốc có chứa thành phần là Enrofloxacin,giá 10k về pha vào nước cho em nó uống,

C sủi mình chưa thử nhưng mình nghĩ không phù hợp cho chim lắm. Chỉ để mật ong pha nước ấm + Cam. Có bột cũng đc nhưng nó ăn cam trước. Nhớ có chút dầu dưới đáy lồng nhé.

À, nếu 1 ngày chưa đỡ còn cách là cho em nó uống siro ho của trẻ em (cũng pha nước ấm như mật ong cho uống). Có bệnh thì vái tứ phương chứ biết sao. Mê thứ gì là khổ thứ đó hehe. Chúc bạn thành công!!