Các bác cho e hỏi,vấn đề về ớt trong cám.

minhtuan211

Hiện tại e nuôi chim với công thức ba vì trộn trứng,mà giờ trời lạnh nên e định cho ít ớt vào cám đang sử dụng mà phân vân ko biết nên cho ớt tươi hay ớt khô,vào liều lượng bao nhiêu trên 1/2kg cám,nếu nóng quá thì chim khô lông vào mùa sau,bác nào đã từng có kinh nghiệm về vấn đề này góp ý hộ e.tk's các bác.:eek:

chimcuccu!!

cho vùa phải thôi bạn ơi ít thôi mà k cho cũng k sao vì nhiều loại cám chất lượng trên thị trường cũng đâu có dùng tới ớt.

cmtegiac

nếu cho ớt bạn nên luộc ớt rùi dùng nước đó để trộn cám là OK hơn bạn ah. Để chim ấm hơn trong mùa đông thì bạn nên cho chim ăn thê sâu nhỏ (sâu gạo thì phải) cũng giúp chim ấm hơn bạn ah

chaomaodl1

nếu cho ớt bạn nên luộc ớt rùi dùng nước đó để trộn cám là OK hơn bạn ah. Để chim ấm hơn trong mùa đông thì bạn nên cho chim ăn thê sâu nhỏ (sâu gạo thì phải) cũng giúp chim ấm hơn bạn ah
Ớt Đà Lạt, trái to màu đỏ hay để xào thịt bò cũng là 1 sự lựa chọn.

minhtuan211

Ớt Đà Lạt, trái to màu đỏ hay để xào thịt bò cũng là 1 sự lựa chọn.
Mùa lạnh mình thêm ớt để chim nó nóng chút để chim nó khỏi ỳ mà vẫn ju ấm được chim,ớt đà lạt thì mình ko nghĩ nó nóng,nó chỉ bổ sung vitamin là nhiều,trước cũng tự làm nhiều kiểu cám,nhưng lại về với ba vì với trứng hi.hi...

linhu

Mùa lạnh mình thêm ớt để chim nó nóng chút để chim nó khỏi ỳ mà vẫn ju ấm được chim,ớt đà lạt thì mình ko nghĩ nó nóng,nó chỉ bổ sung vitamin là nhiều,trước cũng tự làm nhiều kiểu cám,nhưng lại về với ba vì với trứng hi.hi...

Ớt sừng trâu, bỏ hạt, luộc lên bóp vào cám, cỡ 2 trái/1kg cám là ổn.