Các bác cho em hỏi về vòng cuối của đi dàn với!

hvkt_87

Em chơi chim cũng được lâu lâu rùi , nhưng đến giờ vẫn không hiểu tại sao cái vòng cuối phải hạ thổ với chơi trên giàn , hạ thổ thì sẽ kiểm tra được điều gì về chú chim ?? , câu hỏi này em cũng tìm hiểu lâu lâu rùi mà chưa có câu trả lời thích hợp , mong các bác có kn trả lời dùm em với !
Em cảm ơn trước :D

xellosak

đoán bừa chắc để tìm em chơi toàn diện ( trên trời + dưới đất ) =))

cmtegiac

Em chơi chim cũng được lâu lâu rùi , nhưng đến giờ vẫn không hiểu tại sao cái vòng cuối phải hạ thổ với chơi trên giàn , hạ thổ thì sẽ kiểm tra được điều gì về chú chim ?? , câu hỏi này em cũng tìm hiểu lâu lâu rùi mà chưa có câu trả lời thích hợp , mong các bác có kn trả lời dùm em với !
theo mình được biết thì hạ thổ để xem chú chim đó có phải là chú chim bổi quá nhát hay không vì trước đây ở SG cũng có mấy cuộc thi có làm thế nhưng giờ hết rồi. có mấy bác giải thích cho mình là chú chim dành giải nhất phải là chú chim chơi được mọi địa thế cả trên dàn và dưới đất (trong điều kiện thi hình như cũng có đề cập đến vấn đề là những chú chim tham dự thi không phải là những chú chim bổi) nên thiết nghĩ dựa vào yếu tố đó mới sinh ra màn hạ thổ

ngoclongtran

chim thì hót trên cây,thi thì bắt hạ thổ.chẳng khác nào kiêu con người ca sĩ nằm hát thử xem.bố thằng con nào hát được.rất mai là sài gòn không còn chuyện hạ thổ nữa.

hvkt_87

theo mình được biết thì hạ thổ để xem chú chim đó có phải là chú chim bổi quá nhát hay không vì trước đây ở SG cũng có mấy cuộc thi có làm thế nhưng giờ hết rồi. có mấy bác giải thích cho mình là chú chim dành giải nhất phải là chú chim chơi được mọi địa thế cả trên dàn và dưới đất (trong điều kiện thi hình như cũng có đề cập đến vấn đề là những chú chim tham dự thi không phải là những chú chim bổi) nên thiết nghĩ dựa vào yếu tố đó mới sinh ra màn hạ thổ
Thank bác nhiều , nhưng mà theo em thấy cái màn hạ thổ này cũng không hợp lí cho lắm :) , theo bác thì có nên bỏ không :D

cmnhatrang

Chào mào & Anh em

Chào bác, theo mình biết thì việc hạ thổ bây giờ ít áp dụng hơn trước, ngày trước việc hạ thổ là do có vài cuộc thi vào vòng CK các em chim chơi rất đều và rất hay, BGK khó phân định được thứ hạng các em chim nên, chia làm 2 vòng trên giàn và dưới đất để chọn ra chú chim chơi toàn diện nhất, hay nhất trên giàn lẫn dưới đất... hiện nay với trình độ chấm thi và sự phát triển nhận thức của người nghệ nhân được nâng lên do phong trào ngày một phát triển nên cũng hạn chế việc hạ thổ trhog vòng CK.
MÌnh có 1 ví dụ sau: trong 1 cuộc thi Thủy MỘc năm ngoái vòng CK còn 5 con tr6en giàn chơi khá hay và đều, BTC và BGK khó phân định con nào hơn con nào, lúc đó con chim 038 của VietCA Nha Trang chơi giàn cũng khá tốt( theo cảm nhận riêng của mình và 1 số AE xung quanh thì em nó có thể hạng 2 3 khi trên giàn), sau khi hạ thổ 2 em chơi yếu hẳn trong đó có con 038 nên em nó phải về Nha Trang với cái giải 4...
Thân!

hvkt_87

Cảm ơn bác CMnhatrang rất nhiều ! Theo em thấy thì cũng tùy cơ ứng biến , nếu CK mà các chú chào mào chơi ngang tầm nhau thì theo em cũng nên hạ thổ để BGK cũng giảm bớt được gánh nặng :D , mà nó cũng chứng tỏ được khá nhiều điều như : trình độ thuần chim , sự hăng say của chú chim khi thi đấu .Điều này cũng làm cho anh e nghê nhân lại phải rèn luyện cho chú chim nhiều hơn , thêm chỉ tiêu cho chú chim :D
Cơ mà chim em toàn bổi nên em cũng không khoái cái màn này lắm :D bỏ được thì vẫn tốt hơn :D

2ndFACE

gần nhà mình cũng thỉnh thoảng dãi có màn hạ thổ, để sân gần đường đang đấu hăng có thằng đi xe máy rồ ga phát tụt hết cả đàn... chán