Các bác vào xử lý hộ e con CM nhà e

ChaoMao_NA

Tình hình e vừa được ông bác cho 1 e CM nó rất Thuần thò tay vào nó cắn đá lại tay e. vấn đề ở đây là e nó không chịu sang lồng tắm các bác àh thử đủ kiểu rồi, đưa tay đập vào lồng nó cũng không sang các bác chỉ e cách với đây là e quay clip lừa e nó mà cũng ko sang bình thường nó máu chiến lắm

xuanhuy008

chim đẹp thế bác, mỗi tội lông chưa ôm lắm thì phải! con này là chim non nuôi lên hả bác? nếu nó dạn vậy thì bắt luôn xem có được không bác?

olala

Bạn bỏ hết dồ ăn trong lồng nuôi ra rồi cho một mẩu chuối (hay hoa quả mà nó thích) vào lồng tắm đảm bảo nó sẽ sang thôi.

vietgun

Cách đây 10 ngày mình cũng được ông em rễ tặng con chim Bình Định 2 mùa, từ má trắng lên. Chim rất thuần, bỏ tay vào lồng là ché, mổ tuy nhiên cũng không chịu tắm. Phơi nắng cả buổi cũng ko chịu vào.

Nguyên nhân chắc do lạ chỗ. Bạn cứ hết sức bình tĩnh, đến lúc nó cần thì nó phải tắm

Thân/ Vietgun

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
ko ăn thua đâu mấy bác ơi. chim kiểu này chỉ còn cách cho tắm trong lồng nuôi luôn thôi ah

chipchip0203

Cũng có thể là chỗ lạ bác ạ e nó chưa quen lồng tắm đấy thui bác cứ bình tĩnh

viet

Chào Mào Diêu Trì
mua cái lồng sắt, sang qua lồng sắt cho nó tắm.

hung98

Tình hình e vừa được ông bác cho 1 e CM nó rất Thuần thò tay vào nó cắn đá lại tay e. vấn đề ở đây là e nó không chịu sang lồng tắm các bác àh thử đủ kiểu rồi, đưa tay đập vào lồng nó cũng không sang các bác chỉ e cách với đây là e quay clip lừa e nó mà cũng ko sang bình thường nó máu chiến lắm

Chưa quen lồng. --> Cách giải quyết : - Xin ông chú nốt cái lồng tắm
hoặc Chờ đợi rồi sẽ ổn :D

vha93

bác thử để lồng tắm với lồng nuôi hướng lên trên khoảng 45 độ.lồng tắm đặt lên trên lông nuôi.chim sẽ qua lồng tắm.
bác thử xem

ChaoMao_NA

chim đẹp thế bác, mỗi tội lông chưa ôm lắm thì phải! con này là chim non nuôi lên hả bác? nếu nó dạn vậy thì bắt luôn xem có được không bác?
e sang lồng mà e còn phải bắt nó sang bác ah. thò tay bắt nó mà nó còn cắn vào tay bác ah. e nay nge bác cho bảo tăm toàn xịt không e nge mà hoảng

ChaoMao_NA

Chắc quả này chế thêm 1 cái khay to to bỏ vào trong cho e nó. mà làm thế thì mất thẩm mỹ quá nghĩ mà buồn lông lá cứ lù xù

impala

Chim Thầy
con quách què nhà em cũng thuộc dạng này... ko cách nào hết... thò tay vào bắt nó ra thôi hjhj... tắm xong nó quay lại lồng bác à... chim con nuôi lên thường bị vậy... bác cứ bắt em nó thoải mái... ko sao đâu...

Thân!

beolun97

tắm cho mát mà ko chịu thì nướng cho nó nóng,thiếu j cách bác,hjhj,chim đẹp đó bác

ChaoMao_NA

Cám ơn các bác chắc phải bắt e nó qua rồi lại cho vào lại. được cái máu chiến ko ai bằng các bác ah e cho nó thông lồng mất chim với 1 e khác và bắt tù binh ngon lành

minhtuan211

nếu nó không chiệu tắm thì chơi vũ khí hạng nặng với nó đi bác,mua súng hơi kề đầu đòi sử chắc nó suy nghĩ lại qua lồng tắm thôi he.he...

hattoriqn

bạn thử làm cách này xem sao: lấy hết đồ ăn ra (kể cả cóng nước) đem phơi nắng một lát rồi đem để vào lồng tắm, lấy bình xịt nước xịt ít dính người chim, lúc đó chim khó chịu nhìn thấy nước bên lồng tắm là nhảy qua tắm. mình cũng làm như thế chim mình giờ đã chịu qua lồng tắm rồi. chúc may mắn nhé

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Bắt nó qua or bỏ hết cầu phụ ra cho em nó xuống cầu chính rồi lùa qua! Nhiều cầu phụ nên em nó k qua là đúng rồi!

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh

Chim của bạn là chim tơ nuôi lên, chim khi còn nhỏ đã không được gia chủ chú trọng việc tắm nước. Do đó chim sẽ không có thói quen khi tắm lồng tắm, chim chỉ có thể tắm cóng hoặc tắm cái hủ nhỏ khi bỏ vào lồng nuôi.

Thường những nết của chim tơ/má trắng thường rất khó chịu, khi đã nhận nuôi ta phải lưu ý tìm hiểu về nết của em nó nửa. Chỉ cần thay đổi 1 chút xíu là em nó trở nên lạ lẩm và hoảng sợ.

Ở đây chim thấy lồng tắm sẽ sợ và chưa dám qua chứ không phải là sẽ không qua, nhiều khi chim chịu qua rồi thì chưa chắc chim đã chịu tắm. Nhưng nói như vậy có nghĩa là khi chim đã chịu qua lồng tắm coi như đã thành công được 50%, khi chim chịu tắm nhưng chưa dám nhảy xuống nước mà chỉ đứng trên cầu thò cái đầu và tắm thì đã thành công 30% nữa, cuối cùng khi chim chịu nhảy xuống nước hoàn toàn và tắm ướt 1 cách tự tin thì mới gọi là thành công 100%.

Khi nuôi chim hay tập cho chim tắm thì chúng ta cần kiên nhẫn, theo thời gian ta tập cho chim, không thể ngày một ngày 2 mà chim sẽ theo ý của ta được.

Cách tốt nhất là dùng khay tắm loại cho chòe đất tắm (không dùng khay tắm dành cho các loại chim lớn như than, mi, lửa), bên trên khay tắm đặt cầu theo hướng đường chéo của khay tắm, 1 đầu gác lên nan lồng tắm, 1 đầu cho vào góc chéo của khay tắm và ngập hoàn toàn. Mục đích của cách đặt cầu này là khi chim vào lồng tắm thì khi đậu trên cầu phần chân và lông đuôi của chim sẽ hơi bị ướt nước do đó chim sẽ tiếp xúc với nước nhiều hơn và sẽ kích thích chim trở nên dạn dĩ hơn và chim sẽ nhanh tắm hơn.

Trở lại với trường hợp chim của bạn, trong nhà bạn nên có ít nhất 2 lồng tắm. Trước khi cho chim tắm bạn nên phơi dưới nắng gắt khoảng 30p đến 1h, khi nào thấy chim há mỏ thì ngưng. Trong quá trình phơi thì nên để gần 1 chú chim khác đã sang vào lồng tắm và đang tắm vẩy nước tung tóe khắp nơi. Mục đích là cho chú chim của bạn vừa bị phơi dưới nắng nóng, vừa nhìn thấy chim khác được tắm trong làn nước mát và dưới nước hoàn toàn không có mối đe dọa nào.

Khi cho chim phơi nắng đủ thời gian quy định thì bạn sang chim qua lồng tắm, bên cạnh đó bạn sang con khác vào lồng tắm kế bên và chú chim bên cạnh cũng phải tắm như vịt nha. Nếu chim không qua thì bạn cứ mở cửa lồng và để đó, khi chú chim nhìn thấy chim bên kia tắm và vẩy nước, từ từ chú sẽ tò mò và nhảy sang lồng tắm của chú, lúc này coi như đã thành công, tuy nhiên cứ để cửa lồng nuôi và lồng tắm thông nhau để chú chim tự do nhảy đi và về.

Sau vài lần như vậy (cũng có thể 1 lần) thì chú chim sẽ quen với lồng tắm và sẽ tắm theo trình tự mình đã nêu theo tỉ lệ thành công phía trên.

Chúc bạn thành công với chú chim khó tính của bạn.