Các bạn cùng chia sẻ!

Các bạn đã từng chơi chào mào cho mình hỏi:
Các bạn thích luyện con chim bình thường thành chiến binh, hay chim tố chất thành chiến binh

ca_chep

chim tố chất thành chiến binh đã mệt ròi:(

chim bình thường thành chiến binh chắc đợi mấy mùa quýt ....:p

cocghe

E thì ko có dk mua chim có tố chất, nhà toàn chim bình thường luyện thành cọp báo vậy thui

phát

thế nào là con chim bình thường??? Nó có phải là con chim không có mào cao, yếm đậm, họng bò, mỏ ngắn, mỏng lông,... hoặc không có giọng to, dài, rõ,... hoặc không có thái độ tốt trong lồng bổi hay không? Nếu định nghĩa này đúng thì phần lớn anh em chúng ta đều không chọn nó rồi :)

CMQN

E thì ko có dk mua chim có tố chất, nhà toàn chim bình thường luyện thành cọp báo vậy thui
bác hay wa,luyện thành cọp thì ok chứ luyện thành báo thì rõ khổ, loại báo đời ăn rồi hại não của chủ.

Bình thường là không nổi trội. Mình muốn nói tới chim mới bẫy, Cùng là chim bẫy đấu, nhưng có con về với tố chất hiếm có, còn lửa rừng sổ bọng ngay, có con thì cụp mào, có con phồng họng nhưng chưa dám sổ. Bình thường mình muốn nói là bổi bắt về, chưa thuộc hàng tố chất kiểu như mới bẫy về, đang vào cám mà nổ giọng tốt, kè chim có thái độ tốt...Bình thường là bình thường...kể ra cũng khó tả nhỉ. Cái cơ bản mình muốn nói con chim mới bẫy về, có con nhìn thấy cái hay ngay và được gọi là có tố chất (loại này chỉ thợ bẫy mới kiếm được) chúng ta đi mua chim họ nuôi một thời gian rồi, khó nhận biết được điều này, lúc đó có khi chim xuống lửa, trở thành con bình thường rồi. Có con thì rất chi bình thường, chỉ tìm đường thoát thân, chưa tỏ thái độ vì không thích ứng ngay việc bị nhốt. Cơ bản là mình đã từng nuôi những con mới bẫy về, nổ giọng tốt và những con mới về nuôi mãi mới lên và sổ bọng. Tuy nhiên lúc chơi dàn nhiều con nuôi lâu mới được đó lại chơi hay và bền. Cảm thấy có gì đó mình dễ nhầm lẫn chon chim tố chất với con chim non mùa tham sổ, tham đấu. Nhưng mà chưa hẳn mình cũng từng nuôi một con mới bẫy về, kè chim nổ giọng choang choang, yêu quá gạ mua bằng được, về nuôi xuống một tí rồi lại lên, dìu dàn rồi kẹp chim cứng chơi ầm ầm và bền. (chú chim đó đã ra di vì chuột - tiếc quá) Như vậy cái cảm nhận ban đầu về chú chim cũng mỗi người một vẻ, với hiểu biết cá nhân của mình thì mình thấy bản thân dễ nhầm lẫn tố chất một con bổi. Dạo này mình đang lựa bổi theo cảm nhận tổng hợp về thái độ, hình, bóng bộ(rất khó vì chim nhát, nhưng cũng phải căng mắt soi), các bác có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm. À sau khi nhìn con Hoàng Tử Lai của Bác Họ và tên thì tố chất không hẳn già rừng các bác nhỉ, nhiều con má trắng chim tơ lên nết đấu cũng rất khó chịu (mặc dù tỉ lệ bu nóc, ngoái ngửa, chơi không ổn định là cao hơn thì phải)

cũng tùy duyên thôi, đâu phải lúc nào cũng cầm được một em tố chất!
Có lẽ cũng là duyên thật. Con chim hôm nay hay, nuôi mai lại thấy dở, nuôi một thời gian thì cũng ước lượng được tầm của nó trong điều kiện nuôi của mình, lúc đó chắc lại giao lưu, về chủ khác biết đâu tầm của nó lên hơn...

chao mao teen

vấn đề này khó nha, mình cũng ít tiền nên toàn luyện từ bình thường lên, đối với mình tuy đi chinh chiến cũng chưa đạt đc thành tích gì thì em ấy vẫn là một chiến binh (AQ tý :D)

midavina

Đa phần bổi còn nhát, và do đặc tính từng con nhát hay ko nhát mà lộ tố chất. Bạn nào nuôi nhiều bổi thì biết con nào về sổ sớm, sổ nhiều là con đó khá nhanh dạn. Nhưng mấy bạn ít nuôi bổi thì không biết rằng nhiều con nuôi vài tháng hoặc cả năm mới siêng sổ. Nên để nhận biết 1 con chim tố chất không phải đơn giản. Muốn quay clip thái độ cũng phải có kinh nghiệm ủ chim vài ba ngày, cách ly ra rồi phải chọn chim phù hợp để kẹp với nó nữa. Tóm lại bổi mới về đừng vội đánh giá có tố chất hay không, và nhìn chim qua clip cũng không nói được nhiều về nó.

crystalcandy

Chào anh em,
chủ đề hay quá mình cũng muốn chia sẽ với suy nghỉ của mình thôi. A em cứ góp ý cho vui.
nói về chim binh thường hay to chất e nghi là không khách quan. Chim nếu bẫy đấu, đó là điều kiện cần. Nhưng muốn có điều kiện đủ của e tố chất thì tùy theo người sở hữu chim. Tiêu chí nào người muốn sở hữu nó là tố chất, và neu họ không ưng điểm nào do thi coi nó là chim tào lao, chim thường. Chính vi đieu nay, càng ngày càng có nhiều chim thường hay chim tố chất mà chẳng qua là người sở hửu đặt cho nó cái tiêu chí thôi. Hehe. Thôi thì tất cả các e chào mào đều tố chất và chủ nuôi thật dễ dãi trong tiêu chií tố chất nhé. Hjhj

phongbt206

Tất cả chiến binh cũng từ chim bình thường ra thôi. Theo thời gian chủ sẽ phát hiện con bỗi có tố chất rồi chăm, huấn luyện nó thành chiến binh.

A Sìn

Các bạn thích luyện con chim bình thường thành chiến binh, hay chim tố chất thành chiến binh

Nước nuôi, dinh dưỡng, tố chất mỗi thứ 33% còn 1% hên xui bác nhỉ? :D

ca_chep

túm lại đa số ae đều thích chọn nuôi những con có tố chất (theo tiêu chí của từng người ) để luyện thành chiến binh , chứ ít ai ra tiệm chộp đại 1 con về nuôi cho vui nhà :p hehe

mua gà ,vịt về làm thịt cũng phải lựa mà :rolleyes:

Coba

AE đi bẫy mới biết được nết đấu từng con để mà lựa chọn, phân biệt được con nào nổi trội để đào tạo. Còn đa số AE mua chim bổi về chăm ai cũng muốn kiếm một em có tương lai tí. Khi chọn chim bổi, để phân biệt được con nào là bình thường, con nào có tố chất là rất khó, ko ai dám khẳng định đây là con bổi có tố chất để đào tạo trở thành chiến binh hổ báo. Với mình khi chon được vài em bổi ứng ý thì phải nuôi qua một mùa lông, cứ chăm bình thường và ko đặt quá nhiều kỳ vọng. Qua một mùa lông thì ít nhiều biết được tính nết của từng con để có hướng đào tạo, em nào tật lỗi thì cho về với thiên nhiên, em nào hát hay thì cho theo nghiệp ca sỹ, em nào gấu gấu thì cho ra trường, còn lại những em ko thể hiện được gì nhiều thì tặng cho hoặc chuyển nhượng cho anh em tập nuôi cho vui. Chọn được những con để đào tạo rồi còn vật vã với nó nhiều, may thì gặp được con làm chủ thấy tự hào ko bỏ công chăm sóc. Mình nghĩ khi mua chim mà biết đó làm con chim có tố chất rồi thì nó đã thể hiện được bản lĩnh của nó, cứ vậy mà chăm sóc và thưởng thức thôi nhưng những con như vậy thì giá cũng hơi chát.

tenchiday

em thì chẳng có cơ hội nào để theo dõi hết. toàn đi tuyển chim từ 6 tháng trở lên, toàn chim hay kẹp là đấu, xong rồi túng tiền là chuyển lại cho người ta , con chim vào tay em chưa con nào xách đi cf quá 1 tháng nên chẳng biết bổi tinh nuôi lên khổ cực bao nhiêu mới có chim hay :eek:

dungchaomaovt

Tất nhiên là chọn có có tố chất rồi ( tố chất là theo người đó tự cảm nhận) tức là chim có tố chất thì thích, mà thích thì mới chăm sóc , mà vui vẻ được. còn để nhận định con chim có tố chất khi còn bổi tập thể thì hơi bị khó. chỉ khi nó ra giọng và thái độ sau một thời gian mới biết được chút chút.

tuyetngan1993

Bình thường là không nổi trội. Mình muốn nói tới chim mới bẫy, Cùng là chim bẫy đấu, nhưng có con về với tố chất hiếm có, còn lửa rừng sổ bọng ngay, có con thì cụp mào, có con phồng họng nhưng chưa dám sổ. Bình thường mình muốn nói là bổi bắt về, chưa thuộc hàng tố chất kiểu như mới bẫy về, đang vào cám mà nổ giọng tốt, kè chim có thái độ tốt...Bình thường là bình thường...kể ra cũng khó tả nhỉ. Cái cơ bản mình muốn nói con chim mới bẫy về, có con nhìn thấy cái hay ngay và được gọi là có tố chất (loại này chỉ thợ bẫy mới kiếm được) chúng ta đi mua chim họ nuôi một thời gian rồi, khó nhận biết được điều này, lúc đó có khi chim xuống lửa, trở thành con bình thường rồi. Có con thì rất chi bình thường, chỉ tìm đường thoát thân, chưa tỏ thái độ vì không thích ứng ngay việc bị nhốt. Cơ bản là mình đã từng nuôi những con mới bẫy về, nổ giọng tốt và những con mới về nuôi mãi mới lên và sổ bọng. Tuy nhiên lúc chơi dàn nhiều con nuôi lâu mới được đó lại chơi hay và bền. Cảm thấy có gì đó mình dễ nhầm lẫn chon chim tố chất với con chim non mùa tham sổ, tham đấu. Nhưng mà chưa hẳn mình cũng từng nuôi một con mới bẫy về, kè chim nổ giọng choang choang, yêu quá gạ mua bằng được, về nuôi xuống một tí rồi lại lên, dìu dàn rồi kẹp chim cứng chơi ầm ầm và bền. (chú chim đó đã ra di vì chuột - tiếc quá) Như vậy cái cảm nhận ban đầu về chú chim cũng mỗi người một vẻ, với hiểu biết cá nhân của mình thì mình thấy bản thân dễ nhầm lẫn tố chất một con bổi. Dạo này mình đang lựa bổi theo cảm nhận tổng hợp về thái độ, hình, bóng bộ(rất khó vì chim nhát, nhưng cũng phải căng mắt soi), các bác có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm. À sau khi nhìn con Hoàng Tử Lai của Bác Họ và tên thì tố chất không hẳn già rừng các bác nhỉ, nhiều con má trắng chim tơ lên nết đấu cũng rất khó chịu (mặc dù tỉ lệ bu nóc, ngoái ngửa, chơi không ổn định là cao hơn thì phải)
E cũng có s.nghĩ như bác này nè ^^! vì gần nhà cũng có ông anh hay đi mua chim bổi nào là bẫy đấu, tố chất .... sơ sơ cũng gần 20 lồng, nuôi 1 mùa thay lông xong xách ra trường 10 con hết 11 con rỉa lông không đấu . Thật sự cái chữ " tố chất " đó toàn do mấy thím kinh doanh chim cảnh đẻ ra để làm tiền người chơi thôi . Con chim hay tự nó sẽ tìm chủ cho mình, mọi sự ở vào 2 chữ " tùy duyên " cả thôi .

A Sìn

Hiện nhà mình 4 con bổi bình thường, 1 con má trắng nè bạn, luyện lên chơi cho vui, vì nếu nói là chim tố chất, bổi đã hơn 1tr5, thuộc thì chắc 20tr trở lên, keke chịu ko nổi nhiệt đâu.