Các trạng thái Lửa của chim.

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Anh Bổi ơi, khi nào có thời gian thì đàm đạo về "nghệ thuật đưa lửa chim vào điểm rơi phong độ" nhé.
Bây giờ cho em hỏi tí, anh có đề cập đến 2 cách xả lửa: tắm trùm áo lồng, đem chim dợt cội. Ngoài ra thì còn cách nào hãm lửa nữa không anh?
Em thì hãm lửa bằng cách cho chim ở lồng lực cả ngày, tắm thì cũng đều 2 ngày/lần.
Thân

Tắm xong, trùm áo lồng là 1 cách hãm lữa, còn đem chim dợt cội là xả lửa. Vị trí treo chim ở nhà là cách hãm lữa, chọn nhiều chỗ treo, có chỗ treo chim chỉ hót nhỏ, nói gió, có chỗ chim căng... chỗ treo có chỗ sáng, có chỗ hơi tối 1 tí, khi chim căng quá, treo vào chỗ tối.

Khi hãm lữa thành công là không cho chim hót căng và ché .nhưng không trùm chim cả ngày bỏ vào tối, Trùm áo lồng bỏ chỗ tối, chim không hót, ché nhưng chim yếu cũng không phải cách hãm hay, chỉ tình thế thôi, khi nào chim quá căng mới trùm áo lồng, bỏ chỗ tối.

Tắm liên tục cũng là cách hãm lữa, Nhưng quan trọng nhất mình không ở nhà canh chim liên tục, nên nuôi ít chim là cách hãm tốt nhất. Tập lực cho chim cả ngày nếu chim không ché thì mới gọi là hãm lửa. tập lồng lực phải có thời gian qua lồng nuôi sớm để chim phục hồi trước khi đi thi. Thân

Anh bổi ơi! Cho em hỏi chym Anh căng lửa quá thì Anh xả bằng cách nào vậy? Trong khi Anh ba mươi mấy mùa rồi mà chưa có mái ghép cặp. Đừng nói mỗi lần Anh căng đi tìm mái Nga hay Mỹ nha kaka. Thân

dzô cafe Thanh Đa xả lửa, keke.

mong bác Chiêu chia sẽ thêm nhiều kinh nghiệm cho AE mới chơi như mình! thanks bác đã chia sẽ! Thân! sẵn đây hỏi thăm bác Chiêu chút. nếu hôm nay mình tắm chim thì mấy ngày sau chim mới đạt lửa lại như khi chưa tắm vậy bác?

benbencrkh

Cảm ơn anh.. một bài viết hay, và cả một kinh nghiêm '' ghê gớm '' mới hiểu được những điều đó, những giải đáp rất am hiểu, mà ai củng cảm thấy hài lòng. .. tưởng chừng như đơn giản nhưng ko hề đơn giản tí nào. !

thienhuy334

cảm ơn anh Chiêu bài viết rất hay và bổ ích , sẽ học được nhiều điều từ bài viết của anh

chenruounong

Chào mào và tôi
A Chiêu cho em hỏi là: trước khi thi 1 tuần thì ta trùm áo lồng tách ra 1 chỗ khác biệt để ủ lữa cho tới ngày thi , vậy trong vòng 1 tuần ủ lữa như vậy thì buổi trưa có nên cho chim phơi nắng và tắm không A. Mong a chia sẽ kinh nghiệm

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
mong bác Chiêu chia sẽ thêm nhiều kinh nghiệm cho AE mới chơi như mình! thanks bác đã chia sẽ! Thân! sẵn đây hỏi thăm bác Chiêu chút. nếu hôm nay mình tắm chim thì mấy ngày sau chim mới đạt lửa lại như khi chưa tắm vậy bác?

chào bạn, tùy thuộc chim ở giai đoạn lửa nào? nếu ở giai đoạn này, như ở nha Trang, hầu hết chim đang căng lửa, có chim đang đỉnh lửa. Nếu chim đang đỉnh lửa, đang tắm chim sung ché luôn, hoặc tắm xong ché liền. Nếu chim căng lửa, tắm xong, để cách 1 ngày không tắm, chim sẽ đạt lửa trở lại. Nếu mới chơi cội, xả lửa xong thì khoảng 1 tuần chim sẽ đạt lửa trở lại. Thân

A Chiêu cho em hỏi là: trước khi thi 1 tuần thì ta trùm áo lồng tách ra 1 chỗ khác biệt để ủ lữa cho tới ngày thi , vậy trong vòng 1 tuần ủ lữa như vậy thì buổi trưa có nên cho chim phơi nắng và tắm không A. Mong a chia sẽ kinh nghiệm

Chào bạn, trước khi thi 1 tuần thì vẫn phải tắm nước, tắm nắng mỗi ngày. Buổi trưa cho chim tắm, tắm xong phơi nắng, xong lại ủ, lại phơi nắng. nếu ở nhà, thì phơi nắng nhiều hơn, đi làm thì mang chim vô nhà cất, nếu chim căng quá thì trùm 2/3 áo lồng, để chỗ ít sáng. Bình thường mang chim vô nhà không trùm áo, cho chim hót lai rai là tốt nhất.

CN thi thì thứ 6 tắm, tắm xong phơi tắm cho khô lông trong ngày, thứ 7 ủ chim, có thể phơi nắng nhẹ hoặc không.

Mục đích hãm lữa là để giữ lực cho chim. Khi tắm nước, tắm nắng, cào cào ,trái cây đầy đủ, chim sẽ rất căng lửa nhưng mình không cho chim ché thì lực chim được tích lũy. Nếu ủ nhiều quá chim sẽ yếu khi thi, có thể sẽ tắm nắng. Nếu ít tắm nước, khi thi chim sẽ tắm cóng.

Thân chào.

Tắm liên tục là ngày nào cũng tắm hả C. Vậy trước khi thi 1 ngày mà tắm thì có ảnh hưởng đến củi lửa của e nó k C. Tks.

chaomaoninhhoa

Tắm xong, trùm áo lồng là 1 cách hãm lữa, còn đem chim dợt cội là xả lửa. Vị trí treo chim ở nhà là cách hãm lữa, chọn nhiều chỗ treo, có chỗ treo chim chỉ hót nhỏ, nói gió, có chỗ chim căng... chỗ treo có chỗ sáng, có chỗ hơi tối 1 tí, khi chim căng quá, treo vào chỗ tối.

Khi hãm lữa thành công là không cho chim hót căng và ché .nhưng không trùm chim cả ngày bỏ vào tối, Trùm áo lồng bỏ chỗ tối, chim không hót, ché nhưng chim yếu cũng không phải cách hãm hay, chỉ tình thế thôi, khi nào chim quá căng mới trùm áo lồng, bỏ chỗ tối.

Tắm liên tục cũng là cách hãm lữa, Nhưng quan trọng nhất mình không ở nhà canh chim liên tục, nên nuôi ít chim là cách hãm tốt nhất. Tập lực cho chim cả ngày nếu chim không ché thì mới gọi là hãm lửa. tập lồng lực phải có thời gian qua lồng nuôi sớm để chim phục hồi trước khi đi thi. Thân

Khakha, câu hỏi này của anh Thế mà anh cũng trả lời trên này nữa thì còn gì là bí kíp, cái này chỉ có truyền cho mỗi mình anh chứ anh Thế có dám truyền cho ai khác nữa đâu.
Khakha đọc câu trả lời của anh cười bể bụng rồi, cái vụ này chỉ có anh em mình biết, giờ cả diễn đàn đều biết chắc có nhiều người inbox hỏi anh với anh Thế về việc xả lửa đúng cách, không thì chym tự phá hình, kha kha
Thân

Thế

Vậy xả lửa ngoài Nha Trang ở chổ nào vậy C.[/QUOTE]

Hèn gì nghe nói chú bổi tối tối xách xe chạy dọc đg trần phú và ghé quán bar tìm trym kia để xả lửa. Giờ mới hiểu vì sao chú ấy k chịu ghép cặp. Hô hô.

E muốn hỏi a chào mào bổi 1 vài câu,mong a giúp đỡ.
E ở ngoài bắc( hnoi),hiện tại nhà có 3 chú chào mào,2 chú là chim thi còn 1 chú bắc mộc dở.
2 chim thi của e thường là mỗi con 1 tầng,tập lực thường xuyên,nhưng e ko biết điểm rơi của chúng nó ( củi lửa thì chắc chắn đang có nhưng ko biết đang ở đoạn nào thôi ạ)
Chế độ trước 1 tuần thi của e ntn: do công việc nên e làm 1 ngày sáng( đến 12h),1 ngày chiều(11h trưa đi làm) vì thế,tắm chim e vẫn duy trì tắm 2 ngày/lần.có điều thời gian ko đc cố định,hôm làm 12h trưa về thì tầm 1,2h tắm,rơi vào hôm làm chiều thì 10h e đã tắm rồi.
Chủ nhật này là thi,bây giờ 1 con e đang để trong lồng tập lực,1 con thì trùm áo để 1 mặt nhưng cũng đưa ra chỗ nắng ngoài hiên nhà.e định đến 1,2h chiều thì cho con ở lồng lực ra,tắm,phơi nắng rồi để trong lồng nuôi trùm áo chữ A có được ko ạ?
Còn con kia sau khi cho tắm e cho vào lồng lực luôn,vừa tập vừa phơi,khoảng 1,2 tiếng thì cho sang lồng nuôi có được ko ạ?
E hỏi thêm nữa là thứ 6,thứ 7 thì chăm thế nào để chủ nhật con chim chơi đc tốt nhất ạ?
Xin cảm ơn!

htc073

Em thấy bài này rất hay vì vậy theo em nghĩ nên cho vào bài vip để ae tiện theo rõi và học tập. Có gì sai mod tha mạng.thân !!!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Tắm liên tục là ngày nào cũng tắm hả C. Vậy trước khi thi 1 ngày mà tắm thì có ảnh hưởng đến củi lửa của e nó k C. Tks.

CN thi, thứ 7 tắm chim bớt chụp lồng nhưng lửa không căng. Nếu cn thi, thứ 7 tắm. thì tắm xong ủ chim hay phơi nắng cho khô lông? Nếu tắm xong ủ thì khi thi chim dễ phơi nắng, nếu phơi nắng cho khô lông, chim dễ mất lực. Nếu không rảnh để tắm chim, có thể tắm ngày thứ 7 nhưng phơi nắng vừa thôi. Nhưng tốt nhất tắm thứ 6. Thân.

E muốn hỏi a chào mào bổi 1 vài câu,mong a giúp đỡ.
E ở ngoài bắc( hnoi),hiện tại nhà có 3 chú chào mào,2 chú là chim thi còn 1 chú bắc mộc dở.
2 chim thi của e thường là mỗi con 1 tầng,tập lực thường xuyên,nhưng e ko biết điểm rơi của chúng nó ( củi lửa thì chắc chắn đang có nhưng ko biết đang ở đoạn nào thôi ạ)
Chế độ trước 1 tuần thi của e ntn: do công việc nên e làm 1 ngày sáng( đến 12h),1 ngày chiều(11h trưa đi làm) vì thế,tắm chim e vẫn duy trì tắm 2 ngày/lần.có điều thời gian ko đc cố định,hôm làm 12h trưa về thì tầm 1,2h tắm,rơi vào hôm làm chiều thì 10h e đã tắm rồi.
Chủ nhật này là thi,bây giờ 1 con e đang để trong lồng tập lực,1 con thì trùm áo để 1 mặt nhưng cũng đưa ra chỗ nắng ngoài hiên nhà.e định đến 1,2h chiều thì cho con ở lồng lực ra,tắm,phơi nắng rồi để trong lồng nuôi trùm áo chữ A có được ko ạ?
Còn con kia sau khi cho tắm e cho vào lồng lực luôn,vừa tập vừa phơi,khoảng 1,2 tiếng thì cho sang lồng nuôi có được ko ạ?
E hỏi thêm nữa là thứ 6,thứ 7 thì chăm thế nào để chủ nhật con chim chơi đc tốt nhất ạ?
Xin cảm ơn!

Chào bạn, nuôi 3 con trong nhà là vừa phải để hãm lửa cho chim. Ai cũng đi làm, khi bận khi rãnh, rãnh thì tắm nước , tắm nắng cho chim, đi làm thì mang chim vô nhà cất. tắm 1,2 h chiều hay 10h đều được, thời điểm này chim dễ tắm rồi. Nhưng bạn lưu ý , tắm xong phải có khoảng trên 30 phút phơi nắng cho chim trước khi mang vô nhà. Hoặc cần hãm lữa thì không phơi.

Nếu bạn tập lực cho chim mà chim ché hót cả ngày coi chừng phản tác dụng, nên để lồng lực xa chim khác. lưu ý khi tập lực không cho chim ché.

Với người đi làm vừa đi thi chim. Nên mang 1 con đi thi vẫn tốt hơn, nếu bạn mang 2 con thi, thì phải giữ lửa cho 2 con cực lắm.
Nếu CN thi.
Thứ 6 phơi nắng, cho ăn sâu để trưa chim dễ tắm, chim tắm phải tắm lâu, ướt hết lông. Sau đó phơi nắng cho khô lông trong ngày thứ 6, 4h30 trùm áo lồng. Thứ 7 buổi sáng để chim trong nhà cho ăn cào cào, khi chim ăn hết cào cào , cho ăn sâu. nếu thấy thứ 6 chim phơi đã khô lông, thứ 7 không phơi. trong ngày thứ 7 hạn chế di chuyển chim. trùm áo cất hết chim nhà không thi. Sáng CN thay trái cây, có thể cho chim ăn 1, 2 con cào cào hoặc không.

Đây là cách mình thường làm mỗi khi thi chim ở Nha Trang, còn ở Hà nội, thời tiết khác, bạn nên thử nhiều cách, cách nào chim chơi tốt nhất khi thi thì bạn chọn.
chào mào bổi. Thân.

linhu

Cám ơn bro về bài viết hay !

Mình cũng nhận thấy đỉnh cao của nghề chơi là điều khiển củi lửa của chiến binh, canh đỉnh lửa thì xách đi nên chăm nhiều nhiều chút để có chim luôn đến lửa :)
Mình đi làm tối ngày nên trùm lồng chữ A, đặt trên sân thượng ép hơi nắng xung quanh trồng cây để có độ ẩm như ngoài rừng, tối về dòm dòm cóng nước xem vơi nhiều ko, khi phân khô và cóng nước ít vơi thì mấy em tương đối chịu nhiệt dc, em nào sau một thời gian ép hơi nắng ôm lông thì xoay tua treo cao mở bung áo lồng ép gió 2 ngày 1 tuần.
Phơi sương thì 1 em 2 ngày xoay tua ở lồng lực 48/48, dưới để chậu kiểng đổ đất mọc tùm lum cây dại (để ý thấy nó ăn lá cây diệp hạ châu, càng cua), đất luôn ẩm (cu gáy hạ thổ thấy sung nên áp dụng cho chào mào xem sao), cho vào cục gỗ lũa vào 1 nửa lồng lực có nắng máng nước đặt mé này để bắt buộc khát phải bay qua, mình bỏ cục gỗ lũa vào để cho chim quen môi trường có những vật cổ quái :), ban đầu mấy em cũng né né ko dám đậu, khát quá cũng phải chơi liều, chiều tới thì che các mặt để tránh gió lùa ban đêm. Mềnh áp dụng cũng dc 2 tháng thấy tụi bổi mau tỉnh, tụi thuần thì lanh lẹ hơn, củi thì có mà lửa thì chưa nên chắc phải bắc thang lên hỏi ông trời đến khi nào con mới thành nghệ nhân, giờ đang trong giai đoạn nạn nhân :)
Thân,

Cảm ơn chào mào bổi rất nhiều,mình xin phép có thêm 1 thắc mắc nữa:
Theo mình được biết ở HN ae lại thường tắm cho chim thi vào ngày hôm trước thi-t7 chẳng hạn,lý do là nếu thứ 7 ko tắm mà hôm sau thi con chim dễ bị rỉa lông hoặc thấy con bên cạnh tắm,rỉa lông sẽ rỉa theo.ko biết đây là lý do thời tiết HN khác hay vì gì nữa?mong bạn và ae diễn đàn "giải ngố".:)
P/s:ở miền trong mình thấy chim chơi dữ hơn ngoài mình thì phải,ngoài này chủ yếu là mỏ nhiều thôi,hình bộ có vẻ hạn chế hơn,mà rõ ràng chủ yếu lại là nuôi chim miền trong.liệu có phải cách chăm ngoài này thiếu hoặc "ko đúng" cái j đó ko nhỉ?

dpmq

Cảm ơn chào mào bổi rất nhiều,mình xin phép có thêm 1 thắc mắc nữa:
Theo mình được biết ở HN ae lại thường tắm cho chim thi vào ngày hôm trước thi-t7 chẳng hạn,lý do là nếu thứ 7 ko tắm mà hôm sau thi con chim dễ bị rỉa lông hoặc thấy con bên cạnh tắm,rỉa lông sẽ rỉa theo.ko biết đây là lý do thời tiết HN khác hay vì gì nữa?mong bạn và ae diễn đàn "giải ngố".:)
P/s:ở miền trong mình thấy chim chơi dữ hơn ngoài mình thì phải,ngoài này chủ yếu là mỏ nhiều thôi,hình bộ có vẻ hạn chế hơn,mà rõ ràng chủ yếu lại là nuôi chim miền trong.liệu có phải cách chăm ngoài này thiếu hoặc "ko đúng" cái j đó ko nhỉ?
Cái thiếu lớn nhất là thiếu Nắng bạn ạ.