Cách chọn lựa bổi của Mình mong giúp đựoc anh em.

tanhoangkts

he.he...bửa nào đi nữa nghe a Hoàng,mấy con chim về sổ miết a.nghe mà đã,cố gắng nuôi sang năm a e mình đại chiến bửa he.he...con bổi già bửa bắt sao rồi a,đỡ tung lồng chút nào chưa
Vẫn vậy đúng là bổi già có khác khó tính quá nó thấy mình là ko thèm ăn đứng rút hình đang cố gắn thuần nó đây, mấy con đó về sổ hết rồi ah chúc mừng em nha.

em bắt đầu thích bác rồi đấy
Hiiii bác đùa tội em chết vợ em mà thấy chắc không cho em nuôi chào mào luôn quá.

tanhoangkts

Đây là những tiêu chí mình đều thích, và mình thich thêm là chim đứng cao cầu, ngực dày, vai vở, đuôi dài, mũ k cần cao mà phải dày, nhìn con chim phải linh hoạt
ngực dày, vai vở, đuôi dài thì đúng rồi cái này mình cũng thích nhưng chim đứng cao cầu và thấp cầu tùy vào từng người chơi bạn ah vì chim thấp cầu được cái sàn cầu rất tuyệt.

cmtegiac

Trước tiên mình xin phép tác giả cho mình sửa lại bài viết của bạn và kèm theo hình ảnh để anh em dễ đọc. Sau đó cám ơn tác giả đã chia sẻ với anh em những kinh nghiệm quý báu trong việc chọn lựa được 1 chú chim bổi tốt để nuôi. Xin chân thành cảm ơn tác giả tanhoangkts

Theo yêu cầu 1 số anh em mình xin post lại bài và kèm theo hình anh minh họa mình sưu tầm trên mạng và một vài hình ảnh từ những chú bổi thân yêu của mình mới bắt .

Sau đây là một số kinh nghiệm bắt bổi ngoài tiệm của tôi chia sẻ cho anh em trong diễn đàn vì không phải ai cũng có điều kiện đi nhứ chim được. Và không phải nhất thiết bác ra rừng nhứ mới có con chim hay ( suy nghĩ này hoàn toàn sai lầm, vì sao tôi nói sai lầm vì chim nhứ các bạn hok có sự lựa chọn chim để nhứ các bạn đi lên rừng thấy 2-5 cặp chim thế là bắt đầu nhứ rồi. Đi nhứ chim chỉ được cái thú giúp ta giải st và biết đựoc nét chơi của con chim mình nhứ. Con chim bẫy lưới có khi cả 2-3 trăm chim sự lựa chọn của mình sẽ nhiều hơn và dễ nhìn nhận được con chim có cốt cách tốt vì dễ so sánh.
Cách chọn một con bổi tốt (đây tôi không dám khẳng định là hay vì chim hay chỉ chiếm 30% còn nước nuôi chiếm đến 70% sự thành công của 1 chú chim hay)

1./ Đầu – mắt và tích: Chọn đầu to ,bản đầu phẳng như đầu cá trê chim như thế rất lì chim . Khóe mắt phần lõm vào giữ mắt và mỏ chim càn lõm thì nhìn chim càn hung. Tích đỏ phải to , phần tích trắng chim to, long mọc nhìn hơi phồng mới đẹp.

Đây là chú chim có bộ mỏ ngắn khóe mắt chim phần giữa mắt và mỏ lõm sâu hình chim rất hung.

2./ Mủ: chọn con có mủ to dày càn dày càn tốt. cái này tùy vào từng người thích mũ j thì chọn mũ đó.

Hình sưu tầm Mủ chim đầy cao( mũ đinh có nơi gọi mũ bút)

3./ Chim có bờm ngựa.là chim có lông sau gáy mọc thẳng đan vào nhau tạo thành 1 đường chạy từ cổ lên đến gốc mũ( giống mấy cái mũ thời La mã ) . Tôi thích nhất cái này nhìn chim rất dữ và đẹp.

4./ Hầu và ngực Chim:Khi ta chọn đựoc con chim rồi bắt ra cho chim cắn vào ngón tay, để chim cắn ta lật ngược đầu chim ra và coi bộ hầu chim có phồng lên hay kô cái này cũng dễ .

Ngực chim:phải to khi chim đậu mà có bộ ngực gần chạm với cầu thì quá tốtvới những con chim trong lồng
Cườm , yếm: Cái này tùy thuộc vào sở thích của từng người có người thích yếm đậm có người thích yếm loan . Cái này tô thêm phần đẹp trai cho chú chim vẫn có 1 số chú chim Yếm không có nhưng vẫn chơi rất hay và bền.
5. Mỏ : Chọn co có bộ mỏ mỏng chim này nhanh miệng mau hót. Chim có bộ mỏ ngắn nhưng có bộ hàm to chim thể hiện được giọng hót gằn và nhặm ré"chéc"

Đây là chú chim mỏ mỏng.

6.Vai: Vai chọn co nào có bộ vai to tránh chọn những con có bộ vai khép lại nhìn chim không khỏe cái này nhìn ở lồng tập thể dể so sánh.
7./ Cánh: Chọn con có bộ cánh hở. hở ở đây là nhìn vào vai và cánh chim khi chim đứng ta có thể thấy được khe hởn nhỏ giữa cánh và vai( đưng nhầm lẫn giữa chim bị xệ cánh và canh hở nha hihi. Cánh chim phải dài quá pho cau. nếu con nào có bộ cánh dài hơn phần đỏ của đít thì rất tốt ( Những chú chim có bộ cánh hở, dài chim thiên về chơi cánh.) và tránh những con có bộ cánh xếp chồng lên nhau.

Cánh hở , Hình sưu tầm.
8./ Đit đỏ chim : càn to càn tốt chim thể hiện được nội lực và nền tảng sức khỏe tốt chim có độ bền.
9./ Đuôi chim: Chim đa số có 12 cộng lông nhưng ta chọn những con có bộ đuội dài. dài nhưng phải liền lạc với thân hình và đuôi phải to ,hông nhất thiết phải tim chú chim đứng xếp 1 cộng vì điều đó không thể có khi ở lồng tập thể. bông đuôi nếu được thì chọn con có 5 bông đuôi mỗi bên( cái này thể hiện được chim ở ngoài rừng ăn uống tốt.) Chim có bộ đuôi dài thì chim sẻ xiêng chơi đuôi khi hót hay xòe đuôi.

Con này đuôi cũng khá dài hihihi.
10./ Chân phải đầy đủ các ngón không khuyết tật( cái này không nhất thiết vì có con khuyết tật nhưng vẫn hay và nỗi tiếng) cái này chỉ tô lên vẽ đẹp của chú chim của bạn thôi khà khà khà.
11./ Cách phân biệt chim bổi 1 mùa và bổi có nhiều mùa ngoài rừng của tôi cũng khá đơn giản. chim bổi 1 mùa thì thường có bộ lông đen bóng, chân chim cũng đen bóng. còn chim già mùa càn già thì màu lông chim càn chuyển san màu nâu đỏ, chân chim có vãy và nhìn ống chân chim nó tốp lại, các ngón chân cũng thắt theo thời gian.
Lời khuyên: Chim bổi 1 mùa chim có chất giọng và nước chơi các đòn đấu đá cũng đã học xong của bố mẹ. Ưu điểm chim nhanh thuần chỉ cở 1-2 mùa lồng là có thể chơi tốt .
Nhươc điêm : Chim non rừng nên sự va chạm , tranh giành mái, gianh lãnh thổ chưa có nên chưa có nước chơi cũng như độ bền bằng những con chim bổi già rừng
Còn phần chim bổi già rừng thì ngược lại với những gi bổi 1 mùa ở trên thôi anh em suy luận nha

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào

7./ Cánh: Chọn con có bộ cánh hở. hở ở đây là nhìn vào vai và cánh chim khi chim đứng ta có thể thấy được khe hởn nhỏ giữa cánh và vai( đưng nhầm lẫn giữa chim bị xệ cánh và canh hở nha hihi. Cánh chim phải dài quá pho cau. nếu con nào có bộ cánh dài hơn phần đỏ của đít thì rất tốt ( Những chú chim có bộ cánh hở, dài chim thiên về chơi cánh.) và tránh những con có bộ cánh xếp chồng lên nhau.

Cánh hở , Hình sưu tầm.

Bài viết hay nhưng con chim trong hình trên là chim Ấn Độ nhé, ở VN kiếm đỏ mắt không ra em như thế đâu, hehe.

tanhoangkts

Bài viết hay nhưng con chim trong hình trên là chim Ấn Độ nhé, ở VN kiếm đỏ mắt không ra em như thế đâu, hehe.
Đó chỉ là hình ảnh minh họa để anh em dễ thấy. Và khuyên anh em nếu thấy được con có bộ yếm như thế thì bắt ngay đừng bỏ qua cơ hội thôi hihihi.

Pleikupho

ko phải nói chứ nhìn con chim thế này chỉ thấy đẹp chứ chưa thấy thích. con này mủ cao nhưng cái gốc chưa dày. và mình đi tìm chim đa phần chỉ bắt dc những con nhưng này là quá rồi. chắc vì chưa có duyên để bắt dc những con mào siêu dày

caube1002

theo mình các yếu tố 1,2, 4,5,6,7,9 là quan trọng nhất để chọn chú chim hay. vì thực tế mà nói đi tuyển chim hiếm khi gặp con nào có đầy đủ yếu tố đó lắm.
xin bổ sung thêm tiêu chí 1: tách đỏ nên chọn con có tách đỏ to và mọc ngược lên trên, con má trắng thì càng to càng tốt, lông mọc phồng càng tốt, và phần sau của má trắng phải to mới là chim hay.
ở đây chưa thấy nói đến mắt chim. mắt chim phải chọn những con mắt to, tròn, càng lồi ra càng tốt, nhưng con mắt to và lồi ra khó thuần lắm nhưng đã thuần được thì chơi khá hay.

tanhoangkts

ko phải nói chứ nhìn con chim thế này chỉ thấy đẹp chứ chưa thấy thích. con này mủ cao nhưng cái gốc chưa dày. và mình đi tìm chim đa phần chỉ bắt dc những con nhưng này là quá rồi. chắc vì chưa có duyên để bắt dc những con mào siêu dày
Phải chăn đó là cái "duyên" mà đã duyên thì không cưỡng ép được.

tanhoangkts

theo mình các yếu tố 1,2, 4,5,6,7,9 là quan trọng nhất để chọn chú chim hay. vì thực tế mà nói đi tuyển chim hiếm khi gặp con nào có đầy đủ yếu tố đó lắm.
xin bổ sung thêm tiêu chí 1: tách đỏ nên chọn con có tách đỏ to và mọc ngược lên trên, con má trắng thì càng to càng tốt, lông mọc phồng càng tốt, và phần sau của má trắng phải to mới là chim hay.
ở đây chưa thấy nói đến mắt chim. mắt chim phải chọn những con mắt to, tròn, càng lồi ra càng tốt, nhưng con mắt to và lồi ra khó thuần lắm nhưng đã thuần được thì chơi khá hay.
Thank bác bài viết vẫn còn nhiều thiếu xót các bác cứ bổ sung để AE tham khảo. Mình sợ nhất là chim mắt lồi và mũ chùi(Mũ khi cụp cong suôi theo gáy chim) những con này khó thuần nhưng được cái chơi khá hay.

cuchim

Bác chủ thớt cho em hỏi vấn đề này chút"
"Ngực chim:phải to khi chim đậu mà có bộ ngực gần chạm với cầu thì quá tốtvới những con chim trong lồng
".Theo em nghĩ chú chim chưa được căng trong lồng tập thể thì em gặp nhiều trường hợp như vậy chim đậu bệt cầu chân nó hơi chùn lại ngực nó sẽ áp xuống cầu, dấu hiệu này có vẻ hơi khó.Chân chim theo thời gian nó sẽ khô lại đóng vẩy dầy"đi bốt"hj nhưng chào mào chân bóng dầu thì bao nhiêu năm nó cũng chỉ một màu đen bóng,kiểu bóng mỡ theo em màu lông chim già chuyển sang màu nâu đỏ màu hơi bạc chân lông thô chuẩn,có chút ngu kiến em muốn thỉnh giáo cùng các cao thủ chút cho vui.

hoasac

Bác này viết đọc dễ hiểu thôi chứ ra tiệm mà chọn được một con có đầy đủ các điểm như bác nói thì không có đâu. Hoặc là người đánh chim hoặc là tiệm nó lựa ra trước hết để giữ lại nuôi hoặc bán giá cao.
Nhưng dù sao cũng thanks bác đã chia sẽ kinh nghiệm.