Cách chữa trị chim cắn đuôi

tran van trinh

Chào các ae nghệ nhân! Mình xin được múa rìu qua mắt thợ một tí nha.
Khi nuôi một chú chim mà nó cứ nhè cái đuôi cắn khang mình cảm thấy khó ưa đúng không các bác?!
Sau đây mình có tí kinh nghiệm chia sẽ cho ae,nếu không hay thì các bác đừng cười nhé.

Chú chim cắn đuôi do có nhiều nguyên nhân dẫn đến như vậy
Nguyên nhân thứ nhất: chim quá căng lửa.
Thứ hai: là do ngứa lông.vv và vv

Cách chữa trị cũng có rất nhiều cách, sau đây mình xin đưa ra vài cách như sau:
Thứ nhất: chữa trị bằng cách tắm chim. máng tắm chim của ae có nhiều loại, có người tắm máng nhỏ......máng lớn .cao 5cm, dài 30cm, rộng 20cm
Các bác đổ nước gần đầy và lấy cho mình khoảng 4 muỗng cà phê rượu và 2 muỗng muối iot, hòa loãng ra, đổ vào máng nước.
Cho chim tắm tuần 3 ngày, khoảng 2 tháng chim sẽ hết.

Cách thứ hai:
Nếu chú chim cắn đuôi quá nặng thì mình dùng cách sau: dùng một cái vòng tròn, chiêù ngang khoảng 5cm, treo thòng trên nóc lồng, cách cây cầu vừa chú chim đứng
Vì khi chú chim cắn đuôi thường hay xoay xoay tròn mà nhắm cái đuôi cắn. Khi đó chúng đụng phải cái vòng vài lần là . . . . .
Cách này các bác đừng sợ hư chim nhé, vì nếu chim cắn đuôi thì cũng bỏ rồi, và ít ae nào muốn chơi chú chim đó.

Nên tôi xin chúc các bác có chú chim cái đuôi không bị hư và thẳng./.

Sửa bởi Amin:

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Cảm ơn tran van trinh, bài viết rất hữu ích up lên cho mọi người cùng tham khảo nào

lohashill

em đang có 1c quá hay mà bị như vậy....hết cachs rồi các bác ạ,hôm nọ vặt hết đuội mà nó vẫn hót hét đấu đá ngay sau đó luôn mới sợ chứ,,,tiếc quá

chaugiathuan1

cách 2 e nghỉ là ko khả thi, vì chú chim của e toàn xuống đít lồng mà cắn, vừa cắn vừa ro, cứ như thủ dâm vậy.....
E này cứ phơi nắng khoảng 30 phút là bắt đầu .... chán quá, em đang cố ép nó thay lông, ko bít sau khi hạ lửa, thay lông có hết cái tật đó ko :(

chaugiathuan1

ah, nhìn mặt chỉ tên luôn, cái em cm mà e nói đó là e em đang để avt đó :( hỏi có tiếc ko, chỉ là bổi 1 năm lồng mà đã chơi như chim thuần rồi
hic hic:(

bác trình ơi cho hỏi ,con aluoi minh,nó bị tật cắn đuôi,bình thường k cắn,ma nó nghe tiếng chim hót là bám vnh lồng ,chụp đuôi,rớt xuống đáy lồng,giờ hết sạch đuôi,bác chỉ gia1o dùm ,than

móc chim ra

trị chim mới bị cắn đuôi thì minh làm như sau
1.theo như ae trên dd là bôi mật heo hix nhin bông đuôi thấy thảm màu xanh và dính vào nhau chim vẫn cắn như thường mặc dù rất đắng
2.thử bôi thứ khác ..........là dầu bóng tóc mà các chị thường dùng,tuyệt! đuôi mượt mà,nó cắn bị tuột miệng nên thôi.ko cắn nữa chán đuôi rồi keeeee
3.cách khác đang thử nghiệm.....chờ đi nhé
4.chim thành tật, lâu năm thì xin thua :)

caube1002

bác trình ơi, cái cách thứ 2 nghe hơi trìu tượng, treo cách cầu chính hay cầu phụ hả bác?

kenyang88

Các bác cho em hỏi cách trị tật cắn chân. Con Chào mào của em mỗi lần căng lên, bu lồng đòi đá. ko đc đá là nó cắn chân. ko biết làm sao. đành phải hạ nó xuống ko cho nó cắn chân. hay là mình kiếm chim bổi về cho nó đá 1 trận cho nó hết bức bối để khỏi cắn nhỉ?

toprui

mình có ý kiến: với cách 1 thì vì sao chim sẽ hết cắn đuôi, với lại chim rất nhạy cảm, cần có mùi lạ trong nước là rất ít khi chịu tắm. Với cách 2 thì không khả thi vì đa số chim cắn đuôi toàn xuống đáy lồng hoặc bám vào nan lồng để cắn.

shopthuhavd

Thơm - Ngon - Bổ cảm ơn bài viết của Nghệ nhân Trần Văn Trình, mình sẽ thử, hê hê :cool:

minhgas

Chào mào cùi bắp
Bác Trình nên bổ sung hình ảnh cho cách chữa trị thứ 2 để anh em dễ làm theo.
P/s bác làm mẫu rồi chụp hình up lên nhé :D.
Nếu chim bị căng lửa mà cắn đuôi thì bác Trình bổ sung luôn cách hạ hỏa cho chim luôn.

kenyang88

Bác trình có thể giải thích vì sao cho rượu và muối vào nước tắm thì nó lại hết cắn ko ah? hay vì cho tắm thứ đó sẽ hạ lữa chim và nó hết cắn?

LamThieuPhong

các bác có kinh nghiệm làm ơn cho em hỏi
có phải lúc nào cũng phải trùm áo lên nóc lồng không ạ ?
em nghe nói nếu thả hết ra chim nó hay bị ngoái có phải ko ?