Cách chữa trị lộn mèo (còn gọi là santo)

tran van trinh

Nói về chữa lộn mèo, chắc các bác cũng biết là khó rồi, khi chữa loại bệnh này các bác cần phải kiên nhẫn và phải có thời gian dài.
Mình có cách sau:
Bạn dùng một cái lồng ép loại 30c|40 và dùng khoảng 05 đến 07 cây cầu dài, dùng 01 cây để ngang dưới dùng để chỗ bỏ cám và nước, còn lại 05 đến 06 cây các bác để ở trên vừa tầm cho chú nó còn đứng, mỗi tuần các bác rút ra một cây cầu.
Làm khoảng 07 tuần là hết những cây cầu chỉ để lại một cây cho chú nó và chim sẽ hết sento.
Chúc các bác có chú chim không còn sento nữa./.

Bạn nên giữ gìn tiếng Việt! Mình xin phép sửa giúp cho anh em dễ đọc!

Sửa bởi Amin:

hoangbop

Bệnh lọn và ngaois là 2 căn bệnh ae nuôi chim đều ghét. thank bác.

chaomaoankhe

Cội Ánh Trăng
cách này hợp lý quá, nhà đang có 1 em lộn mãn tính để vài bữa bác em nó ra thí nghiệm, cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm

tuannokia789

bác mới sáng tạo ra một cách chưa sento cho chim cung hợp lý.còn em thì cứ chăng dây là chim hết à hii

ta.phuoc

Theo em cách tốt nhất là chấp nhận nó như thế. Có những con không lộn thì chẳng bao giờ lộn. Còn nếu lộn mãn tính rồi chữa kiểu gì cũng khó mà hết, tốn tiền mua lồng, mua cầu, nó căng lên hoặc đấu thua chim người ta là lại lộn ah.

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Bác thật tài ba, santo mà bác cũng chữa được thật đáng để học hỏi. Thank bác đã chia sẽ

Sửa bởi Amin:

linhgjalai

cong nhan Trinh goi mjnh co nhjeu` chjeu doc thet de e thu dung` cach' cua? a voi con Camly cua e thu?
Linh lam long

Nhớ viết tiếng Việt có dấu kể từ lần sau./.

Sửa bởi Amin:

netcom0909

cảm ơn bác chia sẽ, mình cũng vừa mới mua 1 chú chim thầy khá hay nhưng lại bị santo và mình để ý thấy hình như nó có khả năng bay ngược khỏe là do đôi cánh vì có thả vào lồng lực cho nó bay thì thấy nó có khả năng bay lộn ngược và hiện giờ mình cắt lông hai cánh luôn chỉ cho nó chuyền cầu thôi. Hi vọng là sẽ hết, cách của mình thì theo phương châm là tạo thói quen mới cho nó, và phải chờ đến mùa thay lông thì chim mới đẹp lại. Hix, phải kiên nhẫn và chờ đợi. Không biết có bác nào làm như cách mình ko nữa.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Nhà e có chú má trắng mùa này cứ đứng 1m là nó lộn sau 1 time căng dây thì cũng hầu như k còn thấy nữa nhưng e vẫn chưa tháo dây ra, chắc fai để 1 time dài nữa cho chắc ăn

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Một tật và cũng rất hay gặp ở chào mào được khắc phục, rất cảm ơn bác đã chia sẽ cho anh em học hỏi.

Sửa bởi Amin:

hongphuc664

tật ngoái lộn

các bạn cho hỏi trường hợp của tôi thì sẽ giải quyêt va khắc phục ntnao.tôi mua 1con chim chào mào đã 4mùa hay,cang,rất đẹp nhưng k hiểu sao cứ nhốt lông vuông,chuông thì đều có hiện tượng ngoái lộn nhưng cho sang lồng bẫy thì lại k như thế nữa.mà muốn cầm đi chơi cho sang lồng đẹp thì nó lại mắc tật như vậy.mong các bạn cho ý kiến và có cách khắc phục giúp tôi

hongphuc664

bạn có thể nói rõ hơn hay chụp vài cái ảnh lên cho mọi người tham khảo được k?

Chéc

cái này thì may mắn thôi, chủ yếu là khi có dấu hiệu thì phải phòng ngay chứ đẻ nặng rồi thì ...

neo

con này mới lộn hay lâu rồi bạn , nếu lâu rồi thì hơi khó con mới thì dùng phương pháp sắp cầu hay nâng cầu xem sao ,
tuy nhiên nếu e này sinh ra để làm diễn viên xiếc nhào lôn thì hên xui lắm

còn không thì cho e nó làm chim mồi , đi tuyển e bổi về nuôi lên chơi côi

welltest -vsp

chữa lộn thì nhiều cách anh em áp dụng khác nhau , và hoc hỏi từ nhiều diễn đàn khác .theo tôi chim đã bị tật thì gần như không chữa được , thanks

Leodevincy

Chào mào Việt
Nói về chữa lộn mèo, chắc các bác cũng biết là khó rồi, khi chữa loại bệnh này các bác cần phải kiên nhẫn và phải có thời gian dài.
Mình có cách sau:
Bạn dùng một cái lồng ép loại 30c|40 và dùng khoảng 05 đến 07 cây cầu dài, dùng 01 cây để ngang dưới dùng để chỗ bỏ cám và nước, còn lại 05 đến 06 cây các bác để ở trên vừa tầm cho chú nó còn đứng, mỗi tuần các bác rút ra một cây cầu.
Làm khoảng 07 tuần là hết những cây cầu chỉ để lại một cây cho chú nó và chim sẽ hết sento.

Cách của bác chủ topic lần đầu tiên mình được đọc qua, chưa có trải nghiệm nhưng nghe lạ và cũng có thể là 1 trong những cách hay để chữa hết bệnh lộn (Santo) thì sao. AE nào có chim bị thử cách này xem hiệu quả thế nào và feedback để AE được rõ. Chân thành cảm ơn chủ topic.

Leodevincy

P/S: Bệnh lộn mình thường gọi là "Santo" nha bác chủ, chứ ko phải là "Sento" :D

vukienvp

Mình có cách sau:
Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em. Tật này ae chơi chào mào hay gặp phải.
Làm vài kiểu ảnh minh họa đi bác ơi! Thân