Cách khắc phục chào mào học giọng mái (Wit wiu)

chuadatten

Chào tất cả các Bác, các Anh!

Hôm nay, mạo muội lên diễn đàn muốn nhờ mấy Bác, mấy Anh chỉ giáo giúp em về cách khắc phục cho chim học giọng mái (chim má trắng mới lên), do gần nhà có con chim mái nên có lẽ chú em này học giọng của con mái này, mặc dù nhà cũng có 01 chú chim mồi rồi.

Mong nhận được sự chỉ giáo để em khắc phục vì chú chim này chơi cũng khá hay.

Trân trọng cảm ơn!

xuanhuy008

cái này là do tố chất con chim thôi bác! có những con má trắng bên cạnh đó luôn luôn có những con chim thổi giọng mái nhưng nó tuyệt nhiên không bị lai nhiễm, và ngược lại có những con bên cạnh nó toàn mồi chiến nhưng khi bạn mang em nó ra ngoài giao lưu, bất chợt nghe và thế là em nó bị nhiễm!
hy vọng chim bác không nằm trong số chim bị nhiễm.
p/s: theo em thì bây giờ việc chim hót giọng mái nó bình thường như việc cho chim ăn chuối.he. cái quan trọng ở đây là con chim của bác chơi như thế nào thôi!

ChaoMao_NA

Chim tơ mà đã học giọng chim mái rồi thì khó bỏ lắm bác ơi kể cả chim mới 1 năm lồng cũng đã khó rồi

nghethienan hue

Đúng là chim tơ lên thì đừng để gần chim mái quá ,vì nó cũng như một đứa con nít vậy thôi ,thấy gì là học cái đó ,ở nhà mà nuôi sáo ,khướu thì nó còn học theo nữa là,bác nên cho em chim mái đi chỗ khác đi ,chim mái chỉ để làm cho chim trống già xung mà thôi

laohacrom

chim học giọng mái của nhà kế bên kể ra cũng lạ ,giọng chim mái thường ko to chắc nhà chung vách hihi , bạn đặt lại vị trí lồng có khoãng cách hợp lý nhé , chắc em nó mới tập thôi vì giọng chim mái là giọng dễ tập nhất mà ,1 thời gian ko nghe thì e nó sẽ quên và học giọng theo chim thầy thôi .

chuadatten

Em có nghe nói là mình để con chim đó ra một nơi nào đó không có chim một thời gian thì em nó không hót tiếng mái nữa không biết có đúng không? Anh/Em cho mình thêm góp ý nhé.
Cảm ơn

tutaicongtu

5 Tháng trước bắt về con bổi chà vành thổi giong nghe rất hay đợt rồi thay lông xong bị nhiễm tiếng chim mái bên nhà, cứ mỗi lần tức chim là wit tờ willl rồi thổi tông dài nhiều khi chét xong cũng wit tờ will, hỏi các cao thủ thì đó kg phải tiếng chim mái mà là tiếng gọi chim . kG biết tính sao cho hết giọng đó nữa

chaomaohue.

Chào Mào Danh Dự
má trắng thì khó chữa rồi đó.còn bổi về hót tiếng mái thì binh thường,do ngoài trời ăn rồi chỉ kẹp mái nên về nhà em nó nhớ mái mà kêu thôi.sau một thời gian em nó thích nghi dần sẽ hết thôi.Đa phần những chú chim mồi hay khi đi rưng đều có sổ giọng mái để dụ chim đó.

copden

bạn cứ mang đi trường ( Cội ) về nhà trùm lồng đừng kín quá để xa các con khác. ko có đấu giọng nửa chỉ cho đấu khi mang đến cội thôi khoảng 5 tháng đến 1 năm nó sẻ bỏ đc. Vì chim ở cội chỉ hót đấu ko có giọng mái

tvxdnhatphat

Ngoài ra trên mình không chỉ học giọng chim mái mà còn học cả giọng hoạch Đầu bạc (Hoành hoạch mốc á)

Cái con này nè ae, chim chào mào học giọng nó mau khủng khiếp. Chỉ cần 02 ngày nghe loáng thoáng là nó kêu siêu đẳng rùi. HIc.... Có anh em nào biết cách khắc phục không. Mình mà nghe chào mào kêu giọng con này là lổ tay nó cứ lùng bùng thôi......... Mình thủ sẳn súng hơi hễ về là bắn mà đã bắn 150 con rùi mà vẫn còn, chán thiệt. Không biết nó đẻ đái ở đâu mà lắm thế. GIá như chào mào mà như nó thì hay quá. Hi....

chuadatten

bạn cứ mang đi trường ( Cội ) về nhà trùm lồng đừng kín quá để xa các con khác. ko có đấu giọng nửa chỉ cho đấu khi mang đến cội thôi khoảng 5 tháng đến 1 năm nó sẻ bỏ đc. Vì chim ở cội chỉ hót đấu ko có giọng mái

Cảm ơn Anh nhiều để em làm thử xem coi như thế nào.

vuphat

Đung rồi bạn ơi. Tôi cũng bị y như bạn, mấy em cm bánh tẻ này học giong mái nhanh lắm. Mình cũng chỉ treo gần có một ngày thôi mà đã học giọng mái rồi. Đúng là học cái tốt thì lâu mà học cái xấu thì nhanh.

yeuchimhue

sao lại khắc phục nhĩ , theo em chim trống mà có giọng mái củng rất là lợi , dùng làm chim mồi thì chả có em trống nào thoát được cả

L

linhbuudien

Guest
Thời gian hơi lâu nhưn phải cố gắng thôi.Nếu vẫn không bỏ được thì xem như chim Chào mào ăn chuối thôi vậy

L

linhbuudien

Guest
má trắng thì khó chữa rồi đó.còn bổi về hót tiếng mái thì binh thường,do ngoài trời ăn rồi chỉ kẹp mái nên về nhà em nó nhớ mái mà kêu thôi.sau một thời gian em nó thích nghi dần sẽ hết thôi.Đa phần những chú chim mồi hay khi đi rưng đều có sổ giọng mái để dụ chim đó.
Mình cùng suy nghĩ với bạn.Hôm nay 18/11/2012 mình đem con bổi một mùa lông đi thi tại thành phố Cam Ranh lọt vào top ten đó.Ở nhà và đi cội thi thoảng vẫn có giọng mái.